Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Cách trồng và dưỡng cây La hán & Co

La hán, cũng như các loại cây thủy sinh thân dài khác (Cabomba caroliniana, aquatica, piauhyensis, Echinodorus..v.v.) thường là lựa chọn đầu tiên khi chúng ta setup bể đầu tiên vì vẻ đẹp quyến rũ của chúng, nhưng cũng sẽ là những loài bị "hắt hủi" trước tiên khi chúng ta đã có kinh nghiệm đau thương ở những lần setup bể kế tiếp ??
    Tuy dễ trồng, nhưng qua 1 thời gian sẽ lụi đi nếu chúng ta tiếp tục ngắt ngọn cắm xuống mà không loại bỏ những gốc già cỗi.
    Vì vậy, người ta đợi cho cây mọc lên đến chấm mặt nước, ở phía trên này nếu đủ ánh sáng và dinh dưỡng lá sẽ nở rộng xanh tốt. Đến lúc này cẩn thận nhổ cả cụm lên, chọn những cây khỏe mạnh cắt từ ngọn trở xuống khoảng 6 - 10cm và cắm trở lại, phần gốc và những cây già cương quyết loại bỏ. Chỉ như thế mới luôn có được La hán xanh tốt, đầy đặn trong bể thủy sinh.
    Chúc các bạn thành công.

hi***x đúng là trồng cây la hán nè nhanh cỗi quá..mà em cũng thấy cấm cây mãi xuống mà ko thấy nó phát triển gì cá..cây nè có kén chất nền ko hả anh ơi ?? giái đáp giùm em với !!

@mynlove-chào bạn.
    Về đặc tính, phân loại các loại cây thủy sinh, các anh em nhiệt tình đã làm hẳn 1 trang riêng bằng tiếng việt rất hay, mọi người nên tham khảo ở đó (trong mục cây thủy sinh), Mig cũng vậy ( thêm tràng pháo tay cổ vũ các bác ấy [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]) Trả lời nhanh gọn kiểu mỳ ăn liền cho bạn thế này: La hán là loại cây không có đòi hỏi gì về phân bón, mấu chốt chỉ là CO2, ánh sáng, ánh sáng và ánh sáng.
    Chúc bạn thành công.

List cây thủy sinh tại đây.......................................

công nhận là cây la hán dễ sống thật..ý ý em đang nói cậy xanh thui à..nhưng mà chả hiểu sao cây đó khó ra rễ quá..em trồng ko ra rễ được mà cứ lên mầm là mấy con cá đĩa bấn loạn ra mổ chả mấy chốc mà bung..huu có ai có cách chi chi ko ạ ??

Cây la hán xanh của em tếu lắm,nó ra màu này có phải nó dư hay thiếu vi lượng ạ?em thì nghi là do đèn vì em đổi đèn vài ngày thì nó ra màu như thế:

còn ở hồ khác thì màu nó đây

Không có gì phải nghi ngờ (chắc chắn rồi, nghi ngờ gì nữa) [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG] khi đổi đèn, cây mất một thời gian thích nghi với ánh sáng mới, có khi kéo dài đến cả tháng.
    La hán của H2O khỏe, dầy lá. Đợi nó vươn lên chạm mặt nước đầy đặn rồi hẵng ngắt ra cắm lại, cái mầu tím ảnh thứ nhất đẹp thật, không khéo có giống mới thì to chuyện đấy [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/wink.png[/IMG]

Em nghĩ cây này là cây bảo tháp chứ ko phải lahan,và cái màu tím tím ở ngọn kia em rất nghi ngờ [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG] cây này cũng kén nền lắm, mặc dù dễ trồng nhưng mà rất nhạy cảm với nền, nền ko tốt ngọn sẽ mất màu xanh, sau đó thối và hỏng.Bác thử quan sát xcem thế nào nhé

H2O: bạn đổi đèn mà có đổi hồ không? Điều kiện nước nôi có thay đổi gì đặc biệt không? Bạn đổi đèn thế nào? thay đổi về cường độ, thay đổi về nhãn hiệu đèn???

các bác hình như đây ko phải la hán thì phải. Cây la hán xanh nhà em 1 đốt chỉ có 2 lá, còn la hán đỏ 1 đốt 3 lá. Cây này giống tiểu bảo tháp ko??????/

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối