Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 49
    Người còn uống được thì cá, cây chắc chả sao. Bể vừa mới trị hết rêu ko thì thử lâu rồi. Nghe hấp dẫn quá!!!!!!!!!!

Nó là thuốc bổ sung muối,cũng thuộc dạng chữa đi ỉa cực kỳ hiệu quả nhá...Em hay nghịch dại tép hay chết...Toàn cấp cứu cho tép bằng loại này...Liều lượng thì thả 1 viên cho bể 40 lít...Bị đi ỉa,em là thằng chuyên về lĩnh vực này.Tại toàn ăn linh tinh,Người mệt,uống 1 viên vào khỏi luôn...Khỏe ra hẳn...Không biết tép có bị đi ỉa không mà cho 1 viên vào nó cũng khỏe hẳn ra và không chết con nào...

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:24 PM ----------

Tép mà bị chết lai rai,cấp cứu tép em toàn chơi kiểu này...Có lần cứu đc 80% ... (Bể 10 con cứu 8 con) ... Có lần 90%...Có lần 95% (10 con thì chỉ có 1 con gật gù trốn trong góc)

Tép chết là chuyện thường,kể cả cao thủ cũng chết đều.Bạn phải kiên trì và dũng cảm đếm từng chục nghìn ,trăm nghìn mỗi ngày ra đi...Tép chết do rất nhiều nguyên nhân,cũng có thể do già quá ,không còn răng không ăn nó cũng chết...Nguyên nhân thì vân vân...Do nước,do thiếu oxi,do thiếu khoáng không lột vỏ,nhưng mình nghĩ cái quan trọng nhất là do 2 cái : Thứ 1 là do nước quá nóng...28-30 độ là tép đi đều bước rồi nhé,Thứ 2 (Nếu là tép ong) Do ph không ổn định ... Tép ong cần độ ph ổn định tuyệt đối...Thứ 3 là do thiếu oxi ( Nếu là cái này thì Ong chết trước RC Theo sau )...Mình hay nghịch dại nên riêng về chuyện tép chết là chuyên môn của mình...
    Bể của bạn set đc 2 tuần mà đã thả tép ong thì cực kỳ không ổn...Bạn có xin nước,mua nước tinh khiết đắt tiền mà cái nền nó tác động lớn đến nguồn nước đó thì cũng bằng nhau thôi...Mình thấy set 2 tuần chỉ nên thả rc...Set 2 tháng mà nước cực kỳ ổn định thì mới nên chơi ong...
    Bạn thử làm cách này nhé...Thay nước lần đầu 20% rồi thả 1 gói và 1 viên thuốc sủi hydrite ( Mua ngoài hiệu thuốc )
    Biosubtyl DL tím

Sau 3 tiếng thay nước 40% thả 1 đầu ngón tay muối vào thêm 1 gói thuốc trên

Sau 3 tiếng nữa thì thay nước 50% thả 1 viên Hidrite ... Và 2 gói thuốc trên

Ngày hôm sau thay nước 50% Và thả 1 ít muối ...

Nếu thấy đã ổn định rồi thì thay nước hàng ngày...ít dần đi...50% - 40% - 30% đến 1 ngày thay 1 lần - 2 ngày /1 lần - 4 ngày trên 1 lần -8 ngày / 1 lần

Chú ý là kiểu gì có người cũng nói cách này dễ làm tép chết vì sốc nước...Nhưng không làm thì tép của bạn vẫn cứ chết...Chọn cách nào tùy bạn nhé...Làm thì sẽ tốt cho hồ của bạn về sau này...nước sẽ ổn định hơn và không độc hại nữa...Mình đã từng nhìn từng em tép ong ra đi mà tiếc lắm...Bị lần 2 mình quyết định thử và cứu được 80% số tép...

Khi hồ đã ổn định bạn nên tìm hàng thủy sinh.Mua 1 hộp thuốc men vi sinh chuyên dành cho hồ thủy sinh...Vì loại men này có chứa các loại vi sinh làm nhiệm vị phân hủy và khử độc...Hiện tại không nhìn thấy được nhưng sau này mới thấy rõ nhé

Rêu có chết không bác, mà liều lượng bao nhiêu gói cho 100l nước vậy, bác phải cho chi tiết thì mới dán làm chuột bạch chứ [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi haitediport
    Chưa dùng thử vì vừa đọc xong, nếu đúng như vậy thì AE chơi thủy Sinh vui rùi! Thanks Bác trước nhé E ra hiệu thuốc mua đây chứ nhìn Tảo bám vào kính cứ ba đến bốn ngày lại phải đi cạo oải quá! Bác cho biết cách xử lý luôn cho AE biết thì tiện hơn nhẩy! Khi cho thuốc vào thì tắt lọc hay để lọc, nếu tắt lọc thì sau bao nhiêu phút Bật lại lọc!
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 08:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:20 PM ----------
    E đã mua chỉ có 13 nghìn một hộp 25 gói. Để mai lên cơ Quan chuột bạch cái bể nano xem có e cá nào tèo kg rùi mới áp dụng cho bể to ở nhà vì thả cả cá đĩa lên cũng phải bị gậy Ty đã! Nếu ok thì phải mờ chủ thớt chầu cafe cảm tạ
    Mình cũng đã mua thuốc rồi nhưng đang lật bể nên ko thử được. Vậy còn bạn đã thử chưa, kết quả ra sao báo cáo cho anh em biết với nhé.

Trích dẫn Gửi bởi tuvoi2005
    Mình cũng đã mua thuốc rồi nhưng đang lật bể nên ko thử được. Vậy còn bạn đã thử chưa, kết quả ra sao báo cáo cho anh em biết với nhé.
    Lật bể làm lại...set up song bác cho 2 gói lúc đổ nước vào bể,5 tiếng sau cho 2 gói nữa thì cực tốt luôn á.Tránh tình trạng tép chết do sốc...Bổ sung thêm muối hoặc ra hiệu thuốc mua viên hidrit thả vào thì yên tâm luôn nhá...Mình set đi set lại suốt.Đêm qua để nguyên tép với nước set lại bể.Bể đục ngầu mà hiện giờ tép vẫn chưa đi con nào

Trích dẫn Gửi bởi zerolove
    Lật bể làm lại...set up song bác cho 2 gói lúc đổ nước vào bể,5 tiếng sau cho 2 gói nữa thì cực tốt luôn á.Tránh tình trạng tép chết do sốc...Bổ sung thêm muối hoặc ra hiệu thuốc mua viên hidrit thả vào thì yên tâm luôn nhá...Mình set đi set lại suốt.Đêm qua để nguyên tép với nước set lại bể.Bể đục ngầu mà hiện giờ tép vẫn chưa đi con nào
    Bạn nói rõ hơn cái dòng đỏ kia cho mình rõ nhé, thuốc kia là thuốc gì, có tác dụng gì, liều lường bao nhiêu ? Thanks !

Trích dẫn Gửi bởi hadung
    Rêu có chết không bác, mà liều lượng bao nhiêu gói cho 100l nước vậy, bác phải cho chi tiết thì mới dán làm chuột bạch chứ [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]
    Bác thử cho em 2 gói / 50 lít nước nhé...đã 95% người thử đều thành công rồi và không chết cá tép...bạn cứ yên tâm mà dùng.Nếu bạn bỏ sll thì sán nó cũng chết nhưng theo mình thì không nên vì nó sẽ làm ảnh hưởng tới tép....Lần đầu bạn dùng nhiều 1 chút vidụ 4 gói 1 ngày cho bể 50 lít...ngày hôm sau thì 2 gói...ngày hôm sau nữa 1 gói...rồi 2 ngày 1 gói...4 ngày 1 gói.ít nhất là 8 ngày 1 gói
    Các bước như sau : Cho thuốc vào bể khoắng đều cho thuốc tan hết không để đọng lại trong bể...Bật lọc chạy khỏe nhất...lấy kẹp kẹp bông y tế lau 1 lượt kính...Lấy ống thay nước hút rêu bám trên đá lũa...do rêu tảo đã chết rồi nên hút rất dễ nhé...

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:42 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:36 AM ----------

Trích dẫn Gửi bởi tapchoicu
    Ở nhà trước có 1 hộp mua về uống không hiệu bằng đò hàn QUốc, không nghĩ lại dùng cho thủy sinh. bác này chơi máu quá. Cái này rẻ lắm.
    Bác phải cho thông tin, thông số bể, phân nền ánh sáng, cho thêm vài tấm ảnh bể lúc đục, tảo sau hết nữa để anh em học theo.
    Đồ khác,đắt tiền có tốt thì cũng tốt cho người thôi nhé...Mình đã thử nhiều loại ,có loại nó còn nguyên liệu ca na da hay sản xuất tại ca na da..cũng không tốt...Vi sinh thì có rất nhiều loại vi sinh,chứ không phải vi sinh là vi sinh đâu.Có loại ăn cái này,ăn cái kia...vi sinh khử độc,vi sinh tiêu hóa protein...Chỉ có loại vi sinh loại này có tác dụng làm trong nước và chết tảo nâu...

Đổ tiếp gói thứ 2 thì tảo bám mặt kính rụng,Đứa nào lì lợm em lấy đũa gõ vào mặt ngoài của bể là bong sạch ( Trước cứ 2 hôm cầm dao cạo,bông lau mệt mà không sạch)
    Nghe bạn tả mà ham hố quá, mình đang sửa bể nên chưa thử đc. Chợt nghĩ ra có cái bể nhỏ 20 lít đầy rêu ngoài sân, vậy là nghe bạn ra làm 1 hộp 14K. Lúc đầu cho thử 2 gói, sau khoảng 10h tiếp tục 4 gói nữa, chán đời rồi lại 4 gói nữa.
    Vậy là đã hơn 2 ngày rồi chẳng thấy chuyển biến gì, rêu tảo vẫn trơ trơ không xi nhê 1 tí nào ? Xin chủ Thớt cho ý kiến !

[replacer_img] Gửi bởi tuvoi2005
    Nghe bạn tả mà ham hố quá, mình đang sửa bể nên chưa thử đc. Chợt nghĩ ra có cái bể nhỏ 20 lít đầy rêu ngoài sân, vậy là nghe bạn ra làm 1 hộp 14K. Lúc đầu cho thử 2 gói, sau khoảng 10h tiếp tục 4 gói nữa, chán đời rồi lại 4 gói nữa.
    Vậy là đã hơn 2 ngày rồi chẳng thấy chuyển biến gì, rêu tảo vẫn trơ trơ không xi nhê 1 tí nào ? Xin chủ Thớt cho ý kiến !
    Của em tương tự bác.Em cũng lấy cục đá bám rêu cho vào cốc pha hẳn 1 gói đàng hoàng luôn.[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG].

Đã chuột bạch cái bể nano ở cơ quan cũng may là đàn cá trâm và mấy em tam giác không toi và rêu tảo bám kính, đá, ráy vẫn tại vị. Sau ba ngày lau chùi kính nay lại bắt đầu có hiện tượng Rêu bám lại kính. CBC nào có sáng kiến mới không để took làm chuột bạch cái nhỉ...

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối