Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23
    Nếu pH môi trường trong bể bị hạ đột ngột xuống thấp quá ( dưới 5.0 ) thì cây cối vẫn sống được nhưng nếu có cá hay tép thì khả năng vớt xác rất là cao .
    Khi bị sốc pH thì rêu hại có thể bong tróc nhưng có điều chưa hẳn là nó "chết" đâu nhe !

tắm cho bể =quả chanh

Hôm qua em vừa tắm cho bể =1 quả chanh,sáng ra thấy bể nổi váng rêu nâu, bể em 60x25x25 bị rêu nâu hành hoành, nghĩ bụng chanh có axit nên em chử vắt 1 quả vào ai ngờ công hiệu, cây thì thấy vẫn bt có chết thì chắc phải vài hôm nữa mới biết dc,sẽ update tình hình sớm nhất cho các bác biết,bể em trông cỏ thìa và vảy ốc ,và ốc táo đỏ thì thấy ngôi lên mặt nước ko biết có chết hay ko,rêu thì chỉ cần cọ qua như cọ ghét cái là bong hết......................

vâng cá thì em vớt hết rồi,bể trồng linh tinh nên em làm liều ai ngờ lại dc,nãy em vừa thay nước xong rêu nổi lên vớt cứ như váng dầu ,h bể sạch bong kin kít rồi hehe
    để tí em thử với thùng uơm rêu đang bị dính rêu tóc xem có tác dụng ko,sẽ update cho các bác vào ngày mai

Trích dẫn Gửi bởi truongthinh
    Nếu pH môi trường trong bể bị hạ đột ngột xuống thấp quá ( dưới 5.0 ) thì cây cối vẫn sống được nhưng nếu có cá hay tép thì khả năng vớt xác rất là cao .
    Khi bị sốc pH thì rêu hại có thể bong tróc nhưng có điều chưa hẳn là nó "chết" đâu nhe !
    Vậy liệu cứ vắt chanh đều đặn theo lịch thì có triệt được tận gốc rễ rêu hại không bác [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi sieunhanbo
    Vậy liệu cứ vắt chanh đều đặn theo lịch thì có triệt được tận gốc rễ rêu hại không bác [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Mình nghĩ là đến ngày kế tiếp thì nước sẽ đục mờ ... liệu sẽ có ai tiếp tục diệt rêu theo kiểu này không nhỉ ?

Trích dẫn Gửi bởi truongthinh
    Mình nghĩ là đến ngày kế tiếp thì nước sẽ đục mờ ... liệu sẽ có ai tiếp tục diệt rêu theo kiểu này không nhỉ ?
    Theo bác thì nước đục vì vi sinh bị chết?

Trích dẫn Gửi bởi sieunhanbo
    Theo bác thì nước đục vì vi sinh bị chết?
    Lâu lắm rồi khi mình còn nuôi cá dĩa , có một lần thử hạ pH bằng chanh thì sau đó nước đục kinh hồn nhưng cá thì không sao ... chắc là acid ascorbic trong chanh không bền nên nó phân hủy làm nước đục . Về sau chỉ dám dùng acid phosphoric . Các bạn thử kiểm chứng bằng một ly nước chanh để qua đêm .

Nghe ko ổn tý nào, bạn có thể test nước úp hình hàng ngày để mọi người cùng quan sát ko

bể em vỡ r,thì em vắt chanh ngày hôm sau rêu nổi hết lên lười chả chụp cho các bác xem,rồi em thay toàn bộ nc ,đến 3 ngày sau nc vẫn trong vắt bt mà,mỗi tội em lật bể tính làm bể mới,để tạm trong phòng vệ sinh thì bị mẹ em xê dịch nó kiểu j vỡ đáy

Trích dẫn Gửi bởi trungboyvtpt
    bể em vỡ r,thì em vắt chanh ngày hôm sau rêu nổi hết lên lười chả chụp cho các bác xem,rồi em thay toàn bộ nc ,đến 3 ngày sau nc vẫn trong vắt bt mà,mỗi tội em lật bể tính làm bể mới,để tạm trong phòng vệ sinh thì bị mẹ em xê dịch nó kiểu j vỡ đáy
    Thay nước rồi thì làm sao mà đục được nữa.
    Ở #7 là bác truongthinh nói về việc hạ pH chứ không phải diệt rêu, hạ pH mà lại đi thay nước thì... [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối