Kết quả 1 đến 9 của 9

Newbie sắp gục ngã trước đại dịch rêu hại và bệnh của cá.

số là em cũng mới làm cái bể đc gần tháng nay mà rêu hại, bệnh dịch bùng phát dữ dội quá.
    trc tiên là rêu hại. tảo nâu, rêu chùm đen, rêu xanh bám kính đua nhau gây hại. em đã dùng thuốc hoàng nam, oxi già mà chuă hết. rêu xanh vẫn lên vù vù.
    ngày đầu tiên sáng em xịt thuốc hn vào rêu đen bám lá, chiều xịt oxi già tiếp.

Xin lỗi các bác. Hồi nãy đang viết thì máy bị lỗi. Giờ em xin viết tiếp.

Sau ngày đầu rêu đen, tảo nâu bám lá đã giảm bớt. Mà rêu xanh bám kính nó chẳng bị gì. Nó vẫn lên ầm ầm.
    Bể em dung tích 16lit. Ngày đầu em chơi 2cc hoàng nam, 2cc ôxi già.
    Ngày 2 giám 1/2
    Ngày 3 kg dám dùng vì sợ chết cây.
    Hôm nay là ngày thứ 4. Cũng chưa dùng.

Mà rêu đen chỗ nào bị nặng như gốc ráy, tảo nâu trên lá vẫn còn, rêu xanh thì lên nhanh kinh khủng.

Cá của em thì thả vào mà chết nhiều quá.

Trc em mua 10 neon, 6 bc, 2 thần tiên. Kết quả bị nấm hay gì đó chết gần hết.
    Sau đó em mua thêm 10 neon về. Bắt hết cá cũ ra bể khác, thay nước 2 lần rồi thả cá mới.
    Đến hôn nay là ngày thứ 4 thì còn 5 con. Có 2 con hiện tượng nấm hay thối vảy gì đó. Nguy cơ chết sạch sành sanh.
    Hĩccc. Giờ em thấy đuối quá. Kg biết phải làm sao nữa.

Chưa có thông số, nền, đèn, cách chăm. Tốt nhất lật bể. Hết thuốc chữa.

Hồ 35.20.23 nền 2kg smk, 1kg ada. Đèn 2 thanh Led 5630 bật 10tiếng 1 ngày.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:42 PM ----------

Nước 4 ngày đầu mỗi ngày thay 70%. Sau đó 2 ngày 1 lần thay 50%

Bể có cá mú gì chưa? Nếu chưa thì bạn cứ mạnh dạn ngày nào cũng thay 50% nc, đèn giảm xuống còn 6-7 tiếng mỗi ngày liên tục trong 1 tuần. Sau đó mua thêm cá mún và bút chì cho ăn rêu là ok.:v. CHịu khó nhặt và cạo = tay nữa.:v. Kiếm ít bèo Nhật thả vào cho nó hút bớt dinh dưỡng và hạn chế ánh sáng.
    Bể ổn định hãng thả mấy loại cá mà bạn thik vào, cá neon thường ko phải loại dễ thick nghi đâu, mới thả vào bể thường bị nấm chết.

Cắm thật nhiều cấy, hiên tại bể mới chưa ổn định, cây ít nên thừa dinh dưỡng gấy ra rêu hại. Đến khi cây trồng trong bể khỏe & căng thì rêu sẽ dần hết.
    bể mới nên hạn chế dùng hóa chất=> cá chết, đèn bật 8h liên tục. Ánh sáng & co2, nhiệt đô ổn định để cây phát triển tốt.

đơn giản nhất mà ko ảnh hưởng đến bố cục theo mình bạn mua mấy cấy quả cầu rêu (lấy rêu diệt rêu) rồi mua thêm vài mảng minifiss đặt vào bể, giảm ánh sáng còn 8 tiếng/ ngày thôi, thay nước 50% 2 ngày 1 lần, C02 trong thời gian này giảm hoặc bỏ hẳn đi. Lý do làm như vậy vì bể chưa ổn định thừa dinh dưỡng, và thả quả cầu rêu và minifiss thích lúc nào ổn định rồi mình chuyển ra chỗ khác làm việc khác. Bể mình trc cũng bị như vậy, làm thử cách trên thấy hiệu quả [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG] bạn test thử lần nữa xem thế nào [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/wink.png[/IMG])

em cũng như chủ thớt mãi hết dc rêu tóc...........................

em nghĩ là do bể chưa ổn định thôi dùng một thời gian kết hợp thay nước hợp lý là hết ạ