Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Cá nào nuôi chung với cá Dĩa được?

Mình mới nuôi cá dĩa, muốn mua thêm mấy loại cá nhỏ nhỏ thả thành bầy trong hồ nhìn cho nó sinh động, nhưng không biết loại nào sống chung với cá dĩa tốt.
    Mọi người giúp đỡ với, nếu cho tên kèm theo cái hình thì quá tốt heheh
    Cám ơn nhiều.

phượng hoàng, 7 màu...............................

cá đĩa là loại cá hiền lành ít khi gây sự ,đa số các loại cá hiền đều sống được (neon,bút chì ,cá chuột,cánh buồm,....)

Theo em thôi, thì cá dĩa chỉ nên nuôi 1 mình. Còn bạn muốn tạo cảnh cho đẹp thì thả thêm một số cá nhỏ "vừa phải" như phượng hoàng chẳng hạn, vì nếu thả neon, cá dĩa quá lớn có thể ăn neon( mình đã bị rùi, tiếc lắm). Tuy nhiên neon cũng nuôi chung cá dĩa được nếu nuôi từ nhỏ. Bạn cũng nên tránh các loại cá ăn tham như cá thần tiên, cá vàng vì cá dĩa khá chậm. Nhất là các loại ăn tạp hút nhớt như cá chuột, tì bà ( lau kiếng), nhưng lau kiếng thì loại beo cũng hợp với cá dĩa. Chúc bạn có hồ cá như ý.

em đang nuôi cá đĩa cùng 1 đống bảy màu, neon , ở trong bể thủy sinh.4 tháng rồi.nó sống bình thường lắm,chúng nó ăn thức ăn rơi vãi của cá đĩa,đỡ phải dọn bể

các con cần tránh khi nuôi chung với cá đĩa là : sặc các loại ,nô lệ ( hay hút nhớt và làm cá đĩa hoảng sợ ) ,Ali ,secam...nói chung là cá dữ .

neon,bút chì ,cá chuột,cánh buồm,....
    Xin lỗi cho mình hỏi, bạn đã thử nghiệm quá chưa. Theo mình không nuôi bắt cứ con nào mà bạn chỉ dẫn. Thân

Ko nên nuôi con nào chung với cá Dĩa cả ... muốn hồ cá màu sắc thì nuôi nhìu loại cá Dĩa ... còn hồ Thủy Sinh thì ... có thể là Ông Tiên ... tránh lau kính nha bạn ...

ông tiên thì nê tránh nuôi với ông itên bạch ngọc nhá bạn

Mình lại nghĩ khác...cá dĩa thông thường khá nhút nhác nên khi nuôi chung với cá thần tiên, cá thần tiên sẽ giúp cá dĩa mạnh dạn hơn, theo mình được biết thì có một số người tập cho cá dĩa ăn thức ăn công nghiệp bằng cách nuôi chung với cá thần tiên ( cá thần tiên ăn thức ăn công nghiệp cá dĩa sẽ bắt chước theo)
    Mình đang nuôi 1 hồ gồm 6 cá dĩa, 2 cá thần tiên, 5 cá bút chì, 2 cá tì bà bướm, 2 cá bốn vàng, 2 cá chuột, 1cá mèo,...hiện tại hồ này đã hơn 1 tháng, cá dĩa vẫn phát triền tốt, ko bị stress.
    Đây là ý kiến của mình, không biết có đúng ko ??? mong mọi người hướng dẫn thêm[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối