Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22
    minhhoang: cá bạn có lẽ bị nấm, nên tìm những bài chữa nấm cho cá trên 4rum này trước. Còn bạn dùng thuốc tím mà đúng liều thì khỏi phải lo. Nếu bạn quá cẩn thận thì nên quan hệ với một tiền bối nào đó mà nhờ giúp nhé. Chúc bạn thành công.

CẢM ƠN BẠN BÀI VIẾT RẤT HAY! MÌNH SẼ CHỈ NGAY CHO NGƯỜI BẠN LÀM THỬ CÁCH NÀY! VÌ CÁ CỦA BẠN ĐÓ KHÔNG NUÔI ĐƯỢC CON NÁO CẢ, MẶC DÙ ĐẺ LIÊN TUC!

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang
    bài viết rất hay rất ứng dụng nhưng em mới biết chơi cá thôi không biết có nên áp dụng không nữa đây sao mà run quá, cá nhà bị bện gì trắng người kô biết có nên dùng nó hay là dùng tetracilin đúng là đau cà đầu
    Bác này cẩn thận quá, bác cứ chơi thử đi, không sao đâu, mà nếu có sao thì cũng được một bài học mà. [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/19.gif[/IMG]

Từ lâu nay CĐC đã chỉ dùng thuốc tím rùi, rất hay đấy, thỉnh thoảng thấy có triệu trứng cụp vây đuôi là tôi cho cá ăn thuốc tím luôn, rất OK mỗi tội màu nước hơi chán, phải lọc khoảng 2 ngày nó mới trong lại.

Thank bác Vikisan.

một bài rất hay, cảm ơn Vikisan, mình phải về thử mới được [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi vikisan
    "Nước chán thế" bạn thay nước 100% đi thì không phải lọc 2 ngày mới hết! Mà sau một thời gian ngâm thuốc tím thì cũng nên thay nước đó bạn.
    CĐC chưa bao giờ thay được nước 100%, cứ thử quá 50% thì thấy cá có biểu hiện bị sốc nước, đến 70%, 80% thì cá bị sốc nặng cho nên nhiều lắm thì CĐC thay 50% thôi.

Còn khi dùng thuốc tím thì để ý thấy lọc khoảng gần 2 ngày sau thì nước trong, màu sắc trở lại bình thường, cá cũng OK không sao, không cần thay hết nước đâu bác.

cá của mình thi thoảng bị ngứa mũi, thi thoảng lại cọ quẹt mũi vào ống lọc nước, có thể dùng thuốc tím để trị mấy con vi khuẩn vi rút gì đó làm nó ngứa mũi được không các bạn? nếu được thì hàm lượng bao nhiêu?
    cảm ơn nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi Cá_đĩa_con
    Bác này cẩn thận quá, bác cứ chơi thử đi, không sao đâu, mà nếu có sao thì cũng được một bài học mà. [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/19.gif[/IMG]
    Từ lâu nay CĐC đã chỉ dùng thuốc tím rùi, rất hay đấy, thỉnh thoảng thấy có triệu trứng cụp vây đuôi là tôi cho cá ăn thuốc tím luôn, rất OK mỗi tội màu nước hơi chán, phải lọc khoảng 2 ngày nó mới trong lại.
    Thank bác Vikisan.
    "Nước chán thế" bạn thay nước 100% đi thì không phải lọc 2 ngày mới hết! Mà sau một thời gian ngâm thuốc tím thì cũng nên thay nước đó bạn.

Trích dẫn Gửi bởi Cá_đĩa_con
    CĐC chưa bao giờ thay được nước 100%, cứ thử quá 50% thì thấy cá có biểu hiện bị sốc nước, đến 70%, 80% thì cá bị sốc nặng cho nên nhiều lắm thì CĐC thay 50% thôi.

Còn khi dùng thuốc tím thì để ý thấy lọc khoảng gần 2 ngày sau thì nước trong, màu sắc trở lại bình thường, cá cũng OK không sao, không cần thay hết nước đâu bác.
    Nước nhà tôi cũng vậy nè, thay nước chỉ khoảng vài phút sau cá có phản ứng ngứa ngáy, lại phải thảy ít thuốc tím vào thì cá OK.
    Tuy nhiên nếu liều lượng và thời gian dùng thuốc không đúng cá dễ bị bỏng mang hay nổ cầu mắt (mù) lắm. Tôi cũng làm chết mấy con vì ...kém hiểu biết, tuy là cá chép và cá chọi rẻ tiền thôi nhưng mất công nuôi cũng xót ruột lắm. Theo kinh nghiệm của tôi thì dùng thuốc tím nên
    - Tắt lọc đi, chỉ sục khí thôi, hoặc tháo hộp lọc ra cho nước xả lại vào bể (cho đỡ chết mấy con vi sinh hữu ích)
    - Cho KMnO4 từ từ vào vì sức chịu đựng và tình trạng bệnh của mỗi loại cá, mỗi con cá khác nhau, không có công thức liều lượng nào chuẩn đâu.
    - Hết thời gian điều trị hoặc thấy cá bị sốc thì quăng ngay vào bể 300mg (3 viên 100mg) Vitamin C/100l nước (quá liều tí không sao), chỉ 1-2 phút là VitaminC khử sạch KMnO4 trong nước và da, mang cá, khử xong thấy dấu hiệu là nước hết màu tím hồng, trở lại trong suốt như thường.
    - Bật lọc trở lại
    Theo tôi biết thì Vitamin C là chất chống Oxy hóa mạnh, còn thuốc tím là chất Oxy hóa mạnh. Trong nước hay trong cơ thể, Vitamin C sẽ khử hoạt tính của KMnO4 và những chất độc có tính Oxy hóa tương tự như KMnO4. Nên dùng viên Vitamin C tổng hợp, đừng dùng viên sủi multi vitamin vì có thể có phản ứng phụ.

thanks các bro em mới chơi thấy bài viết rất hay( rẻ mà hiệu quả )

Không nên dùng thuốc tím, vì dùng thuôc tím nhiều cá sẽ bị đẹt không phát triển được theo mình nên dùng thuốc chuyên dụng cho cá đĩa như AM 3

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối