Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 22 của 22
    Trích dẫn Gửi bởi vikisan
    Bài viết sau đây tôi mới thu thập được bởi một người bạn quen đã ứng dụng trong việc nuôi cá bột khá thành công. Phương pháp này anh ta sưu tầm được từ một web Hà Land và chuyển lại cho mình. Trên trang web đó họ giới thiệu phương pháp này để tẩy trùng cho cá bố mẹ trước khi đẻ. Anh ta làm như sau: đôi pigeon trước khi đẻ cho ngâm 3 lần 24 giờ trong nước có nồng độ thuốc tím 2mg/lít (sau mỗi 24 giờ thay nước 100%). Có đôi beo đẻ không ứng dụng thì 200 con còn 40 con. Còn đôi pigeon thì hầu như không mất con nào.

Ngoài ra tôi cũng đã đọc mấy bài viết trên diễn đàn này về cách dùng thuốc tím. Tôi đã thử một kinh nghiệm của một bạn nào đó (không nhớ) dùng nồng độ 0,5g/lít. Vì cẩn thận và chưa có kinh nghiệm, tôi chỉ dám dùng 0,8 g/10 lít và thử 1 con cá thôi. Theo bạn đó thì ngâm cá 20 phút (cho cá to hay nhỏ bạn đó không viết). Mình bắt 1 con cá đĩa nhỏ ra ngâm vào và quan sát cá và xem đồng hồ. Đến phút thứ 8 cá mình nằm ngửa ra, vội cho vào bể cũ thì đã muộn rồi. Cá lên Thiên Đường... Đây là kinh nghiệm xương máu của mình. Cũng may tổn thất không đáng là bao vì mình cẩn thận làm thử 1 con xem sao. Sau đó đọc bài sau đây mới thấy là mình ứng dụng không đúng, sai về nồng độ hay về thời gian cũng là hỏng rồi. Nếu ae nào mà không cẩn thận thì thiệt hại không biết đâu mà lường.

Vì vậy mình đưa bài này lên (không mua được bản quyền, mong không bị tố cáo) cho các bạn tham khảo và có gì sai sót xin các bạn cho ý kiến, và bạn nào có giàu kinh nghiệm về việc này cũng xin góp ý kiến nhé:

Cách sử dụng thuốc tím chữa bệnh cho cá cảnh bị nhiễm trùng bên ngoài
    Bài của Ruth Francis-Floyd và RuthEllen Klinger

Em vừa dùng thuốc tím trị nấm cho bể cá nhà em, nhọ 1 cái là 1 đong sai liều lượng ---> dùng quá liều. Bể cá của e 50 lít, e trót đong 1/2 gói 2g pha vào bể. Lúc phát hiện ra, vớt cá ra, xả và thay nước nhưng vẫn không kịp. Kết quả: ra đi 4 em secan, 2 em thủy tinh, 2 e cá chuột, 2 em thần tiên, 5 chú 7 màu, 2 em bình tích, còn lại mấy chú hacmolly và cá đuôi kiếm thì k biết ntn, thấy bơi yếu lắm, hy vọng còn sống. Tối về em sẽ báo cáo kết quả. Một lần rút kinh nghiệm xương máu...Hy vọng đàn cá còn lại còn sống sót. (Em trót pha liều lượng gấp 10 lần bác bảo, cố gắng xử lý nhưng vẫn thiệt hại đáng kể) Mong rằng vi khuẩn nấm, bệnh tật trong bể cũng đc tiêu diệt hết luôn...

Trích dẫn Gửi bởi mabubeo
    Em vừa dùng thuốc tím trị nấm cho bể cá nhà em, nhọ 1 cái là 1 đong sai liều lượng ---> dùng quá liều. Bể cá của e 50 lít, e trót đong 1/2 gói 2g pha vào bể. Lúc phát hiện ra, vớt cá ra, xả và thay nước nhưng vẫn không kịp. Kết quả: ra đi 4 em secan, 2 em thủy tinh, 2 e cá chuột, 2 em thần tiên, 5 chú 7 màu, 2 em bình tích, còn lại mấy chú hacmolly và cá đuôi kiếm thì k biết ntn, thấy bơi yếu lắm, hy vọng còn sống. Tối về em sẽ báo cáo kết quả. Một lần rút kinh nghiệm xương máu...Hy vọng đàn cá còn lại còn sống sót. (Em trót pha liều lượng gấp 10 lần bác bảo, cố gắng xử lý nhưng vẫn thiệt hại đáng kể) Mong rằng vi khuẩn nấm, bệnh tật trong bể cũng đc tiêu diệt hết luôn...
    Tóm lại là mấy con cá còn lại của bác sống ổn chứ?

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123