Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 53

Kinh nghiệm "liều mạng" trị nấm cho cá dĩa

Đây là kinh nghiệm mình đã thử qua nhiều lần và đạt kết quả rất tốt. nhưng mình ngại quá, ko dám đưa lên diễn đàn vì thấy ngại ngại sao đó.
    Hôm nay mình liều mạng đưa thử cái kinh nghiệm liều mạng của mình lên đây, có bác nào liều mạng thì làm theo nhé.
    Thuốc bôi da maica thuốc trị nấm cho người, có bán ở các tiệm thuốc tây. (mình ko quảng cáo cho thuốc này đâu nhé vì thuốc này rẻ lắm 2000-2500đ/chai )
    Khi phát hiện cá bị nấm, nhỏ khoảng 1 giọt/1lít nước, ngâm khoảng 20 – 24 giờ sau đó thay 100% nước (đã để qua ngày). 2-3 ngày sau cá sẽ hết bệnh.
    Kinh nghiệm đã trải qua:
    Lần đầu.

Lúc đầu mình nuôi 10 con bồ câu, 10 con da rắn và 5 con xanh hồng xiêm (cá bột) thả chung 1 hồ. Nuôi được 4 tháng, một hôm thấy mình chúng đen thui, kỳ, đuôi, vây teo lại, mình ra chỗ bán cá mua thuốc bột trắng về ngâm, sau 1 ngày thấy tình hình tiến triển ko khả quan, người bàn nói phải ngâm vài ngày.
    Mình làm liều chạy ra tiệm thuốc tây mua 1 chai thuốc trị nấm hiệu maica về, thay nước cho cá và nhỏ đại 20 giọt vào hồ ( vào buổi trưa). Sáng hôm sau mình thấy nước và cá vẫn bình thường. mình đi làm, đến trưa về thì thấy nước đục như nước vo gạo ( cá nhả nhớt) và cá đã chết ngộp mất 4 con còn những con còn lại thì thoi thóp, mình vội vàng thay 100% nước và bỏ mặc chúng, trưa lại đi làm tiếp, đến chiều về, thấy chúng khoẻ và nhanh nhẹn hẳn ra. Thế là 3 hôm sau chúng hết bệnh luôn.
    Lần 2
    Hồ 1,2m x 0,5m x 0,5m mình nuôi 50 con cá dĩa lam khi được 5 tháng tuổi chúng bị nấm cả hồ, mình mẩy đen thui, mình phát hiện sớm nhưng để theo dõi xem có đúng là nấm ko nên thành ra trị hơi trễ, cá đã nổi đốm trắng. Mình rút ½ nước trong hồ ra, nhỏ đại mấy chục giọt maica vào. Lần này mình rút khinh nghiệm, khoảng 20 tiếng sau, mình thấy nước bắt đầu đục, mình thay 100% nước, thiếp tục theo dõi và sau 3 ngày, cá đã khỏi bệnh, bình thường.
    Lần 3.
    Cặp cá lam giống bị nấm, trắng cả mình mẩy, mình bắt ra cái sô (khoảng 15 lít nước), mình nhỏ 15 giọt maica vào, ngâm 1 ngày thì thấy nước đục, mình thay nước trong hồ, bắt cặp cá thả vào, 10 ngày sau chúng đẻ lại bình thường ( xem cá giống ở topic tết - cá đẻ)
    Lần 4.
    Bầy 24 con cá con 2 tháng tuổi (khoảng 2-3cm), mình cũng làm như cách trên. Nhưng chết mất 1 con (con nhỏ nhất bầy ). đến nay chúng vẫn khoẻ mạnh.
    Giờ chúng đã được 4-5cm.

Lần 5.
    Cách đây 3 hôm một hồ cá 1,2m khác (mình có 2 hồ 1,2m) nuôi cá dĩa lam hơn 10 tháng tuổi cũng bị nấm, lần này mình phát hiện sớm. khi mình thấy chúng mới hơi đen mình và tụ lại 1 chỗ. Mình để nguyên, ko rút nước ra, bỏ cả 1 chai maica vào, 24 tiếng sau nước đã đục, mình thay 100% nước. Đến hôm nay, màu của cá như chưa có chuyện gì xảy ra.
    Đây là hồ 1,2m, 2 ngày sau khi trị bệnh. tuy màu của cá chưa xanh được như cũ nhưng chúng đã khỏi bệnh hoàn toàn.

Mình cũng đã làm đối với những con lẻ. Khi thấy đấu hiệu bệnh, mình tách ra, cho vào cái sô, nhỏ thuốc và ngâm, sau 1 ngày lại thả vào chung với bầy kết quả vẫn ok.
    Mình chỉ mới thực hiện đối với thuốc hiệu maica thôi còn những thuốc khác mình chưa dám thử và cũng mới trị bệnh theo phương pháp này đối với cá dĩa thôi, các loại cá khác mình chưa thử qua.

cho em hỏi với cá LA HÁn có hiệu quả hôn anh cá của em đang bị nấm.

Điều này mình ko biết đâu nha. Cá la hán của mình chưa bị nấm lần nào nên mình chưa thử qua.

nguy hiểm vậy em sao dám thử [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG].
    Để em thu bằng muối xong nếu ko dc em thử bằng thuốc của anh.

Trích dẫn Gửi bởi Billykid
    cho em hỏi với cá LA HÁn có hiệu quả hôn anh cá của em đang bị nấm.
    Mình không trị bằng maica mà dùng Xanhmethylen cũng bán ở các hiệu thuốc tây. Dùng trong 3 ngày. Không phải thay nước.

Xin hoan nghênh ltdhong đã chia sẽ những kinh nghiệm quý giá cho anh em, chắc chắn rằng mình cũng sẽ thử như bạn để xem kết quả thế nào. Vấn đề nấm bệnh của cả dĩa đã làm đau đầu không ít người, bạn đã đương đầu với thử thách, chịu khó tìm tòi để tìm cho mình một cách chữa bệnh hiệu quả riêng, và quan trọng hơn hết là kinh nghiệm đó được bạn đem chia sẽ cho mọi người.

Xin nói thêm về thời gian trong điều trị nấm cho cá dĩa. Tại các nước nuôi cá cảnh tiến bộ như Malaisia, Singgapore, Thái lan.... chu trình trị nấm cho cá dĩa phải mất vài ngày, ở Việt Nam mình thì đối với nhiều người nuôi cá dĩa lâu năm chu trình đó cũng phải mất khoảng một tuần, nếu bạn tìm ra cách chữa bệnh nấm chỉ hơn một ngày là đã quá thành công rồi, mong rằng bạn tiếp tục nghiên cứu sâu hơn về ảnh hưởng của thuốc cũng như cách điều trị hiệu quả hơn thế nữa.

Cách sử dụng xanh metylen nhu thế nào hả anh. Viết đúng của thuốc có phải là Bluemetylen ko.

Anh ldthong bài thuốc của anh quá hay lại được anh kiểm nghiệm rồi. post lên cho mọi người học hỏi là quá tốt. Sao phải ngại hả anh, chỉ có biết mà không chia sẻ cho mọi người mới đáng ngại thui

Chào đồng hương Ltdhong. Rất cảm ơn sự chia sẽ kinh nghiệm trị nấm của bạn. mình sẽ thử nghiệm khi cá bệnh lần tới. Lần trước mình đã dùng thuốc nâu gói ấn độ , mỹ và cuối cùng phải dùng đến thuốc nâu viên nhộng nhưng cũng đi 1/4 số quân gần 50 em cá bồ câu 4-5cm. Đây là lần đâu tiên bị nấm khi bắt đầu nuôi cá dĩa nên đóng học phí tiền thuốc hơi cao. Anh lamvn thử trước đi nhe và chia sẽ cùng mọi người. Thank....

chào các tiền bói !
    hồ em có 7 con cá dĩa lam - nhưng hom nay em tháy có 1em bị den
    ko fai là den hoài mà cú lúc trắng lúc den dỏi màu liên tục
    có lúc em tháy nó cứ cọ mình vào dáy hồ vậy nó có fai bị nấm ròi ko?nhưng nó vẫn ăn uống bìng thuòng ma?
    vậy bây giò em fai làm gì ?
    hồ nhà em dài 8 tấc

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối