Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 53
    có dấu hiệu của nấm rồi đó bạn
    bạn nên quan sát các vây xem có đốm trắng hay vây bị ăn cụt hay ko. Phải quan sát thường xuyên nếu có thì làm theo ltdhong. còn nếu bạn ko tin sự thử nghiệm của anh ấy thì hãy chữa theo cách của bạn

Cha, vậy là có thêm 1 kinh nghiệm trị nấm cho cá đĩa (đã được thử nghiệm trên lâm sàng 5 lần và đều cho kết quả tốt), cám ơn bạn ltdhong nhiều.
    MK+MQ bao gio thì mình trao đổi cá cho nhau đây hả?

@Ltdhong: cảm ơn rất nhiều về kinh nghiệm quý báu của bạn. Hiên tại thì cá của mình chưa bị bệnh, nhưng nếu có bị thì minh sẽ thử theo cách của bạn để học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm nữa!
    "Văn kỳ thanh bất kiến kỳ hình."

MQ-MK & anh Tiencao khỏe không? Bữa nào chắc phải offline nữa quá! he he . . .

@MQ-MK: có thể chia lại cho mình 4-5 con bồ câu 4-5cm của bạn được không?

[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Huy ơi, hôm qua MQ-MK và anh có làm lễ Trao đổi văn hóa Cá Dĩa cho nhau. 10 con bồ câu (5-6cm) đổi lấy 12 con (da bò, da rắn và Lam A 3-4cm). Hôm nay qua thông tin thì cá của 2 bên đều khỏe và ăn tốt
    Cá của em có loại nào? cỡ nào?
    Mấy con cá Trắng của Huy sao rùi? khỏe không? lớn chưa? Vài bữa nữa anh sẽ đi bắt cá dĩa trắng, có muốn bắt nữa thì liên lạc nhé.

Hôm nay em kiếm thuốc đi hai tiệm hỏi mà người ta không biết. Anh ltdhong cho em biết tên chính xác của loại thuốc đó nhé(tên nào mà ra hàng hỏi thì người ta biết ý)
    hì hì (^_^)

Trích dẫn Gửi bởi MQ-MK
    Chào đồng hương Ltdhong. Rất cảm ơn sự chia sẽ kinh nghiệm trị nấm của bạn. mình sẽ thử nghiệm khi cá bệnh lần tới. Lần trước mình đã dùng thuốc nâu gói ấn độ , mỹ và cuối cùng phải dùng đến thuốc nâu viên nhộng nhưng cũng đi 1/4 số quân gần 50 em cá bồ câu 4-5cm. Đây là lần đâu tiên bị nấm khi bắt đầu nuôi cá dĩa nên đóng học phí tiền thuốc hơi cao. Anh lamvn thử trước đi nhe và chia sẽ cùng mọi người. Thank....
    Chào MQ-MK!
    Tết có về Cần Thơ chơi ko? sao ko thấy ghé chơi?

Mình có 1 số lưu ý nếu các bác làm theo cách này:

1. Tỷ lệ thuốc/nước có nhiều hơn 1 chút cũng ko có vấn đề gì, quan trọng là phải theo dõi khi cá nhả nhớt, nước sẽ đục. Theo như mình làm thì cứ để cho cá nhả hết nhớt, khi nào thấy nước đục hơi nhiều, cá ngoi lên mặt nước để thở thì mới thay nước, lúc đó mình cá sẽ sạch boong. Đừng để nước quá đục (như nước vo gạo) cá sẽ chết ngộp đó.

2. Khi điều trị và khi thay nước xong, ko cần bỏ muối. Vì lúc đó cá đã nhả hết nhớt rồi nếu bỏ muối cá sẽ ko chịu nổi.

Kinh nghiệm chữa nấm cá đĩa của anh ltdhong đơn giản mà hiệu quả, hơn nữa lại qua nhiều lần thử nghiệm thành công như vậy, quả là đáng quý!
    Mình đã chép phương pháp này vào sổ tay để dành rồi, cám ơn ldthong nhiều lắm!
    Xin hỏi anh có học về dược không vậy?

Trích dẫn Gửi bởi anh_hung908
    Anh ldthong bài thuốc của anh quá hay lại được anh kiểm nghiệm rồi. post lên cho mọi người học hỏi là quá tốt. Sao phải ngại hả anh, chỉ có biết mà không chia sẻ cho mọi người mới đáng ngại thui
    Mình ngại là ko biết có ai tin mình ko thôi. Được các bác hưởng ứng, động viên mình rất vui.
    Trích dẫn Gửi bởi Blue_Dolphin
    Xin hỏi anh có học về dược không vậy?
    Mình ko biết gì về dược đâu, mình đã nói là mình "liều mạng" mà hì hì hì.
    Thêm 1 thử nghiệm nữa:
    Hôm thứ 7 tuần trước mình ghé 1 tiệm bán cá quen, thấy bầy cá dĩa 9-10cm (khoảng hơn 10 con) cá đã bơi lật ngang, lật ngửa. Mình hỏi thì người đó nói bị nấm, do bận công việc nên giao cho người em, khi phát hiện ra thì nấm đã ăn vào mang. Mình chỉ cách và nói thử dùng phương pháp này xem sao. Hôm thứ 7 tuần này, mình ghé thăm thì thấy cứu được 5 con, người đó cũng công nhận là có kết quả nếu ko đã tiêu hết rồi.

@Tiencao: cá của em thì hơn chục con thôi: trắng, da rắn & lam A, còn nhỏ thôi (3-4cm) nên còn hơi bị nhát. Ca dĩa trắng thì cũng nhiêu đó thôi, hình như tụi nó kén ăn lắm.

@MQ-MK: cá của mình có le que vài con thôi nên chắc không dám giao lưu giống anh Tiến được rồi, thôi thì bác MQ-MK có thể để lại hữu nghị cho mình vài em bồ câu đỏ & lam A được không để cho vui nhà vui cửa vậy mà, he he . . . có gì thi PM qua email cho mình nhé !

À nếu anh Tiến hay MQ-MK thích cá dĩa đẹp thì ghé qua tiệm cá Đại Lợi ở gần đầu đường Phạm Văn Hai (Phạm Văn Hai - Lê Văn Sĩ) xem thử đi, cá ở đó đẹp lắm, có điều giá cũng "Đẹp như hoa hậu" luôn!!??!?!?!

[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Chào cả nhà. Em mới đặt hàng thuốc maica ở cần thơ chắc hai ngày nữa chuyển lên 10 chai. Loại này chắc mua ở thành phố không có đâu( hàng này thấy quảng cáo đài tỉnh không hè). Chừng nào nhận được thuốc MQ-MK post hình lên cho anh em tìm nhe.

Tự nhiên lúc này nghe có thuốc trị độc quá nên cá MQ-MK không dám bị nấm nữa mà có 1 con bị gì không biết đây: giống bị bạch tạng quá

Còn đàn bồ câu lúc trước nay trông cũng đở rồi sẵn khoe với cả nhà luôn
    (Nói trước em có trang điểm cho mấy em đèn hồng giống tiệm cá cảnh hay dùng )
    Một số em lên bông rồi

Chắc em này là Bồ câu da rắn đây

@huymusic : A huy thích thì đến xem bầy nhỏ còn khoản 20-25 em 4-5cm gì đấy giống như 10 em giao lưu văn hóa với anh Tiencao. Không phải những em này nhe. Mấy em này 7-8-9cm hết rồi, Gần 5 tháng tuổi rồi.

@ Tiến cao : Sẵn hỏi luôn anh xem con này có phải hồng xiêm không, con này em nuôi được 7 tháng rồi lúc bắt có tí xíu nay trên 10cm rồi.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối