Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Kết quả 51 đến 53 của 53
    Em được giao nhiệm vụ chăm sóc bể cá tầm 14 e cá đĩa các loại, mấy hôm trước đồng loạt bỏ ăn và tụ vào một chỗ. Rồi 2 em màu trắng to đẹp nhất chết luôn, hic. Em lên mạng search triệu chứng thì đoán là bị nấm mang. Sau khi hỏi người giao cá cho em thì được hướng dẫn cho 1 gói thuốc toàn tiếng nhật, không hiểu là loại gì, buổi tối e cho vào thì sáng ra vớt được tầm 6 e. Nhìn la liệt trông xót xa lắm ạ.
    E lại vô mạng search tiếp thì ra được topic này, thấy đàn cá đã ngáp ngoải hết rồi thì liều luôn với tâm lý đằng nào cũng hy sinh cả đàn, đỡ phải cho ăn và mất tiền sưởi ( e ngoài bắc h đang lạnh lắm, máy sưởi đỏ liên tục). Ra hàng thuốc hỏi mãi thuốc Maica không hiệu nào cả cả, ngoài này chỉ có thuốc nấm ASA thôi, thấy mẫu mã cũng gần đúng e lại liều phát mua về 3k/lọ, rẻ quá.
    Về vớt 7 e còn lại ra bể nhỏ, lại chuyển sục và lò sưởi, nhỏ tầm hơn 20 giọt ASA với tâm lý cá bệnh nặng cho nhiều cho tốt. Trong bể lớn thì cá vẫn bơi, thỉnh thoảng lại lao ầm ầm thế mà khi e thả vào bể thuốc chờ đúng 2 phút cả 7e đồng loạt ngã ngửa nằm thẳng cẳng trong bể chỉ có mỗi mang là thoi thóp. Lúc này giật mình bảo mình ác quá để lại bể kia có phải cho nó sống thêm được một vài ngày rồi không. Lúc này vội quá không kịp làm gì phải đi làm luôn, chiều về tâm lý nhìn bể cá chết nổi lềnh bềnh thía mà ngạc nhiên chưa, toàn bộ 7 e thì có 6 em bơi tung tăng trở lại, có 1 e nhỏ nhất yếu quá là chết thôi. Vội vàng thay nước lại làm tiếp 20 giọt ASA nữa, sáng ra nước mới đục như nước vo gạo mà bác chủ thớt nói. Sáng nay thay nước không dám cho muối, thấy bác chủ thớt nói ngâm thuốc trong vòng 24h thôi nên e không dám cho thuốc nữa.
    Mọi người cho e hỏi với ạ: Em chữa thế thì có phải ngâm thuốc nữa không? 6 con còn lại vẫn không ăn uống gì, chỉ bơi nhanh thêm thì có phải làm gì không ạ( mặc dù sáng nay e đi làm đã bỏ ít thịt bò vào trong bể[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG] )?

À suýt quên việc quan trọng nhất là cám ơn Chủ thớt chia sẻ kinh nghiệm này ạ.

đúng là liều thật, nhưng ko liều thì ko thể có kinh nghiệm nuôi cá đĩa được
    cảm ơn bạn đã chia sẻ, đúng là 1 người có tâm huyết với cá đĩa

Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456