Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20
    trứng tôm hả? chiêu này được đó, cá của lazymap cũng bị muối tè le đầy cả người, nhưng có vài con lớn lên thì mất dần còn vìa em thì pó tay vẫn cứ như cũ, chắc phải xài chiêu này thử coi sao có gì báo cáo các bác sau,
    nhưng cho hỏi phãi cho nó ăn bao lâu hay cho ăn thường xuyên luộn

Trứng tôm ở đây, nếu không nhầm thì là trứng tôm càng xanh.
    Thường thi nếu nuôi chung cá đĩa với cây thủy sinh -> mở đèn nhiều -> dễ lên tiêu ớt. Nhất là cá bồ câu mang trong mình tiêu ớt sẵn, gặp điều kiện thích hợp (ánh sáng nhiều ) thì ớt tiêu càng nhiều. Có 1 kinh nghiệm là các bạn cho ăn trứng tôm càng xanh trong khẩu phần thì màu đỏ sẽ nổi trội lên át tiêu đi (nhớ là chỉ át thối nhé), khi không dùng nữa và gạp điều kiệnthuận lợi thì tiêu lại nổi lên, vì vậy phải dùng thường xuyên - nhất là những con trong bản thân nó đã có sẵn 1 hũ tiêu (Trong trường hợp này bạn có thể dùng bàn chải sắt đề chà cho sạch hay kiếm ít chanh về làm muối tiêu chanh luôn)

@KID: trứng tôm ko phải là atemia đâu anh , đây là 2 loại khác nhau hoàn toàn tôm noãn là tôm có vỏ còn mềm ko cứng( canxi).
    @LAZIMAP: dĩ nhiên là thường xuyên đều độ đúng cử hằng ngày chứ anh , em nghĩ mấy anh em nuôi cá theo công thức thì nên lập ra 1 cái lịch cho ăn để dễ dàng theo dõi hay phát hiện

@KID: trứng tôm và atemia là 2 cái hoàn toàn khác nhau và công dụng cũng thế , còn tôm noãn là tôm có vỏ mềm khi ta cho vào máy xoay ko cần bỏ vỏ.
    @LAZYMAP: dĩ nhiên ta phải cho ăn thường xuyên thì mới mong được kết quả tốt .
    THeo em thì các anh em nên lập ra 2 cái thời gian biểu cho cá ăn để tiện theo dõi và quan sát như em đã làm

mà sao phỉa dùng tôm noãn mà ko phỉa là tôm thường? mình thấy tôm noãn hay tôm thường tác dụng đều như nhau
    ah có 1 số ý kiến nói là cho ăn gạch cua cũng là 1 cách trị tiêu, cái này chưa kiẻm chứng các bác có ai biết ko???????????

Tôm noãn la tôm đã lột vỏ, bỏ đầu, lấy dây phân tôm doc lưng roi, chi con thit của tôm thoi, như vây co đúng không ah? [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

anh em cho hỏi ăn thịt bò xay thì seo?????
    mấy cái tôm noãn hay atemia ( kô biết ra mua nói atemia có ai biết kô) ở đâu cũng có bán à????

Mọi người tham khảo thêm về cá lên tiêu nhé. Theo tôi thì chỉ cá mang gene bồ câu mới bị tiêu vì nó không có sọc. Sọc dọc đen của cá nổi lên khi cá bị stress và cần ẩn nấp. Đối với cá bồ câu thì không có sọc nên được thể hiện bằng tiêu. Theo kinh nghiệm của tôi thì các bạn nên để ý vào background/đáy của bể. Nếu dán đên hoạc sơn đen thì kha năng cá lên tiêu cao hơn vì cá sẽ ngụy trang bằng cách lên tiêu đen mỗi khi bị stress. Tôi để phông và đáy trắng. Tôt nhất là làm thế nào để cá không stress nhưng cái đó có vẻ như quá khó thực hiện.

Cá đĩa của tôi cũng bị tiêu, điều trị bằng cách bật ít đèn, sáng ăn thịt bò xay, chiều ăn sâu, một thời gian đã hết tiêu rồi.
    Bạn thử như vậy xem sao nha!
    Chúc sớm có đàn cá đẹp

cá lên tiêu thường là cá màu đỏ, vàng
    cá lên tiêu do nguồn nước và ánh sáng

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12