Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Cá vàng chậm lớn

Cá vàng chậm lớn

Chào các bạn,
    Mình đang nuôi 3 con cá vàng đầu lân trong bể kính 7 tấc (cao 0.5m, sâu 35cm) có lọc nước, oxy, muối đầy đủ, nuôi được vài tháng rồi, tụi nó ăn nhiều, rất khỏe nhưng có điều sao chậm lớn. Mình cho ăn cá trâm (chủ yếu) và thức ăn khô, cuối tuần thì cho tăng cường ròng ròng con (thứ 7, chủ nhật). Thay nước tuần 2 lần, mỗi lần 1/2 bể. Mình nghe nói muốn cá vàng lớn nhanh thì nên nuôi trong hồ xi măng hoặc ao đất, có đúng không? Còn nuôi trong bể kính thì nó chậm lớn hơn vì môi trường không thiên nhiên lắm. Xin cám ơn các bạn.

Với chế độ dinh dưỡng như bạn nói thì đúng là nó phải lớn nhanh mới phải.
    Nhưng tại sao chúng lại chậm lớn, hay là to hết cỡ rồi .... ???

Mèo cũng có một đôi loại lai Tầu rất đẹp bỗng dưng 1 con bị tróc vẩy rồi lăn đùng ra chết. Bác nào biết nguyên nhân cứu hộ iem với. Xin cám ơn.

đúng rồi vì nuôi ngoài thì cá sẽ nhận được nhiều thức ăn hơn ngoài nguồn thức ăn bạn cung ứng cho nó , nuôi ngoài ao đất thì cá mau lớn hơpn nữa vì nước ai sông hay suối có nhiều phù du sv phong phú mà trong hồ kiếng bạn khó lòng có thể cung được và còn nguồn sáng thiên nhiên nữa ...cá ko tù túng bơi lội thoải mái hơn và ko trốn tránh chủ nhân ...stress có ảnh hướng ko dơn giản như ta nghĩ , ......ngoài ra cá chép hay cá vàng nói chunbg là loại ăn tạp thì cần 1 số lượng rau xanh hay tảo nhất định mà trong bể kính ta khó có thể chấp nhận

Mình thấy cá vàng đúng là loại lớn nhanh đấy chứ, bạn thử cho thêm ít rong rêu vào bể xem sao?
    Bạn nói cho cá vàng ăn cá trâm à? Cá vàng cũng ăn cá mồi sao [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/confused.png[/IMG]? Mà nó ăn đc cá trâm thì chắc nó cũng khá lớn rồi, lúc đó tốc độ tăng trưởng của nó cũng chậm hơn.
    Bạn thay nước ít thôi, mặc dù cá vàng ị nhiều nhưng mình nghĩ cũng ko cần thay nhiều thế đâu [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/sad.gif[/IMG]. Tuần 1-2 lần, 1/3 nước mỗi lần là đủ.

Trích dẫn Gửi bởi Xuân Lộc
    Chào các bạn,
    Mình đang nuôi 3 con cá vàng đầu lân trong bể kính 7 tấc (cao 0.5m, sâu 35cm) có lọc nước, oxy, muối đầy đủ, nuôi được vài tháng rồi, tụi nó ăn nhiều, rất khỏe nhưng có điều sao chậm lớn. Mình cho ăn cá trâm (chủ yếu) và thức ăn khô, cuối tuần thì cho tăng cường ròng ròng con (thứ 7, chủ nhật). Thay nước tuần 2 lần, mỗi lần 1/2 bể. Mình nghe nói muốn cá vàng lớn nhanh thì nên nuôi trong hồ xi măng hoặc ao đất, có đúng không? Còn nuôi trong bể kính thì nó chậm lớn hơn vì môi trường không thiên nhiên lắm. Xin cám ơn các bạn.
    cá vàng nuôi chậm lớn còn một nguyên nhân nữa đó lá bạn mua nhầm lứa cá bị còi ,nếu mua nhầm loại này thì dù cho bạn có nuôi bao lâu đi nữa thì hầu như củng chẳng lớn thêm bao nhiêu
    khắc phục khi mua cá vàng phải chọn những con bơi lội tung tăng,vảy óng ánh ,vây bơi,vây đuôi mềm mại,không đơ cứng,không xù vảy ,mắt trong

Trích dẫn Gửi bởi culanluasg
    cá vàng nuôi chậm lớn còn một nguyên nhân nữa đó lá bạn mua nhầm lứa cá bị còi ,nếu mua nhầm loại này thì dù cho bạn có nuôi bao lâu đi nữa thì hầu như củng chẳng lớn thêm bao nhiêu
    khắc phục khi mua cá vàng phải chọn những con bơi lội tung tăng,vảy óng ánh ,vây bơi,vây đuôi mềm mại,không đơ cứng,không xù vảy ,mắt trong
    Ngocanh thấy ở Festival sinh vật cảnh có bày mấy cặp cá vàng loại Hắc mẫu đơn, Hạc đỉnh hồng và Đầu lân to vĩ đại. Mấy cặp cá vàng khủng long này là của các nghệ nhân Quốc Tú, Quốc Vương và Quốc Dũng (không biết có phải là anh em với nhau không?). ABV có thể liên lạc với các nghệ nhân này và nhờ họ chỉ giùm cho các thành viên của diễn đàn một vài kinh nghiệm nuôi cá vàng được không? Nếu được thì post hình những con cá vàng độc đáo ở nhà các nghệ nhân này lên diễn đàn cho anh em xem thì hay quá.

Trích dẫn Gửi bởi Mr Meo
    Mèo cũng có một đôi loại lai Tầu rất đẹp bỗng dưng 1 con bị tróc vẩy rồi lăn đùng ra chết. Bác nào biết nguyên nhân cứu hộ iem với. Xin cám ơn.
    Như thế thì chắc là chúng bị bệnh hay nấm gì rồi, bạn thấy cá chết có triệu chứng nấm trắng hay hoại tử vây và kì không? Bạn có nuôi chúng chung với loại cá nào khác nữa không? Có khi chúng bị bọn kia cắn rụng vảy không chừng. Mình bị rùi, đau xót lắm[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/sad.gif[/IMG]

Mình nuôi 15e ba đuôi trong bể xi măng 2m x1m x0,6m nuôi được 1 năm bạn nó to khoẻ mập ú.