Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Có bạn nào biết làm cho cá đá xung không?

Mình la thành viên mới của diễn đàn.Mình chưa biết nhiều về chơi cá và mình rất thích cá betta(tất cả các loại),nhưng mình thường chơi loại cá betta để đá.Mình vào những tiệm bán cá, những con cá trưng ở bên ngoài , giá từ 5---10 ngàn nhưng đá rất dở,và không đá dai,ngược lại những con cá giá từ 20 ngàn trở lên đá rất chiến,và mình thấy dưới đáy của những cái hũ đựng cá(hũ khá to bằng sành hay nhựa, ko phải la keo thủy tinh),có 1 lớp chất gì đó màu trắng hơi đục ,đóng thành bánh.Tất cả các con cá từ 20 ngàn trở lên đều được nuôi trong những hủ như vậy.không biết đây có phải là 1 bí quyết nuôi dưỡng cá ko? mời các bạn cùng xem xét thảo luận.[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/wink.png[/IMG]

cái đó mình chịu nhưng cá 5-10 k đá cũng rất hay có thể là do bạn chưa biết cách lựa cá kĩ đó chứ nếu bạn chơi đá cá nhiều thì lọc được những con đá hay trong đám 5k là chuyện dễ và đá chẳng kém gì cá 20k đâu thậm chí còn thắng còn về việc bí quyết thì mình chịu cái đó là bí quyết của cửa tiệm bạn thử hỏi xem

Hai bác àh...cá 5-10k là cá đổ chợ (tức hàng dỏm đóa) ...theo mình được các tiền bối kể thì ở lò cá đá,tới khoảng 2-3 tháng tùy,người ta xổ cá ra đá một lần,nếu thấy hay thì giữ lại...còn ko hay thì đợi thêm vài tháng nữa để xổ tiếp, nếu xổ tiếp cá đá vẫn ko hay thì đem đổ chợ bán 5-10k,còn có loại cá 5-10 k do ng ta chọn đại 2 con trống mai cho ép lấy số lương rồi đem ra chợ bán...vạy nên cá 5-10k mua thì chỉ mong hên xui...còn cá 25->100k thì do cá được tuyển lựa từ đời cá cha mẹ đều là cá đá hay...tuy vậy..cá 25k cũng chỉ là cá cho trẻ em chơi,..nếu các bác muốn có được một chú cá bất bại thì chỉ có cách tự ép lấy...sau đó lựa con cá hay nhất trong bầy ép tiếp với con cá hay mua ở ngoài...cứ vậy sau đó mua con 25k về đá thử với cá mình...nếu thắng là bác đã lai tạo thành công một bầy cá hay đó...chúc các bác may mắn...Àh còn chỗ mua cá hay ở đâu hay làm thế nào cho cá sung thì trong diễn đàn có đây..bác phải cất công tìm đi chứ...ko bỏ sức sao đòi ..... ^_^

thế thì khác ở ngoài bắc roài bác ơi cá ngoài này đc ép có lữa chọn và cũng chỉ bán 5k trở lên và điểm đặc biệt là ngoài này ko ưa chọi chiến ngoại nhập lắm bởi đá ko hay và hơn nữa ngoài này chọi có nhiều con 5k đá hay nữa bởi chúng thuộc dạng càng thua càng hay càng máu và hung nữa
    chắc cũng 1 phần od cách đá cá 2 miền khác nhau nhưng các sới đá cá ngoài này cá đắt nhất cũng chỉ có 25k thoai còn lại hầu như là cá 5k đc bắt có chọn lựa và giao đấu nhiều lần

trời vậy chắc tui mang tiền ra đó mua trăm con về đây bán wé

Nếu chọn cá đá thì chọn những con đầu tù, mồm nhọn, mình dày. nếu mà để cá nhịn đói trước khi đánh thì cá sẽ hăng hơn. Những lò ccá lớn thường dùng máy bơm loại nhỏ để tạo ra sức ép của nước giúp cá chịu xoáy tốt hơn.

ko cần dùng máy bơm đâu dùng tay xóc cũng đc
    tùy từng dáng của con cá nữa chứ ko nên chọn cứng nhắc chỉ chú ý đến ngoại hình
    @777 hê bác mua cả trăm con về mà ko chọn lựa cũng thế nhưng nếu mang về đá kiểu trong nam thì cá ngoài này đá ổn lắm bởi con nào cũng khỏe và có độ lì cao

bỏ cá của bác dô cái hủ đất sét, 1 tuần đầu cho cá ăn 3 cử, mỗi cử vài con. bỏ vào chỗ tối, ít người wa lại, hok gây tiếng ồn. để ca khoản 2 tuần nuôi trong lu, sau đó vớt ra 1 cái hủ, cho vào chỗ tối một ngày, sau đó để ra chỗ sáng, khoản 2 ngày sau cho cá sung voi cá mái.
    cá bác sẽ sung hơn.

Mình có 1 bí quyết do thằng em ở dưới quê chỉ.nhưng nó toàn bắt cá đồng o hà,o biết áp dụng cho cá tp được o nữa.Mình lấy 1 cái hột nhãn rồi cắm 1 chân nhang lên đầu hột nhãn.Thả hột nhãn vô hồ nuôi cá rồi tay mình cầm chân nhang lắc qua lắc lại.Con cá nó sẽ tự tấn công cái hột nhãn đó.Rèn luyện như vậy mỗi ngày chắc cá sẽ đá hay hơn.Ai thích thì thử rồi báo kết quả cho em hay.tại em ít thời gian nên chưa thử được

với cách đá của các bác trong nam thì đúng là chỉ có cách là tập dượt kiểu hột nhãn đc thôi bởi nếu đem ra trường đá hoặc đá giao hưu thôi thì cũng toạch mất chú cá hay là các bác thêm món xoáy để huấn luyện cá nhỉ còn ko thì hột nhãn đc thôi
    ngoài này luyện cá dễ ợt mua 2 con về đá nhau con nào thắng đá tiếp con thua hồi lại cho đá tiếp với con khác
    [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối