Kết quả 1 đến 6 của 6

Lính mới với niềm đam mê cá rồng từ nhỏ.

Chào các bác, em xin dài dòng tuổi thơ em 1 chút [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]
    Nhìn cá rồng thấy mê quá các bác ạ, hồi nhỏ nhìn ba nuôi con Ngân Long hồ 2m mà nó được 5 tuổi dài 1m1 mà thấy thích, nhưng xui sao thằng cu út nhỏ quá không biết thả viên lego vào cá ăn xong không tiêu nên chết, cũng phải hơn chục năm rồi từ sau con cá đó ba đem chôn và không nuôi nữa, kêu ba nuôi con khác nhưng ông không chiệu và bán hồ.
    Giờ vào vấn đề chính là em sẽ nuôi 1 chú Ngân Long, mà gặp vài trở ngại
    1. Hỏi kinh nghiệm từ ba thì ông cứ nói khó nuôi lắm, không thèm chỉ gì cả, nên giờ phải nhờ các bác đi trước chỉ bảo dùm.
    2. Còn nghèo mà mê quá nên thằng bạn thương cho cái hồ có 8 tấc và bộ lọc ngoài Jebo 825 cũ xài vẫn ngon, hỏi 8 tấc xài đủ không ạ ? bộ hồ + lọc là nó chơi thủy sinh giờ xài nuôi cá rồng được không ?
    3. Em đi dạo ra mấy chổ bán chợ thì cá 15~20cm giá 120~150k, ra phố cá Lưu Xuân Tín thì cá cũng giống thế mà 250k~300k, không biết chênh giá vậy là do em ngu ngu em bị chặt chém hay "tiền nào của nấy" mắc hơn nhưng cá khỏe hơn là cá kia ai biết được co bệnh tật gì không ?
    Hơi dài dòng nhưng mong các bác tận tình chỉ bảo ạ. Cám ơn.

Ngân long cũng không khó nuôi đâu bạn, thậm chí rất dễ nuôi, hồ lọc xài cũng được không sau đâu!

Trích dẫn Gửi bởi lehoangkhang
    Ngân long cũng không khó nuôi đâu bạn, thậm chí rất dễ nuôi, hồ lọc xài cũng được không sau đâu!
    thanks bạn, hồ 8 tấc nuôi được không bạn ? đọc về NL thì trưởng thành nó dài tới 1m2 lận

Trích dẫn Gửi bởi Zinh Chan
    thanks bạn, hồ 8 tấc nuôi được không bạn ? đọc về NL thì trưởng thành nó dài tới 1m2 lận
    Bể từ 1m đến 1,5m là nuôi chuẩn nhất nhưng bể 8 tấc nuôi cũng được còn ngân long trong tự nhiên mới lớn đến mức đó hoặc hơn còn trong hồ cá lớn đến 1m là quá dữ rồi![IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi lehoangkhang
    Bể từ 1m đến 1,5m là nuôi chuẩn nhất nhưng bể 8 tấc nuôi cũng được còn ngân long trong tự nhiên mới lớn đến mức đó hoặc hơn còn trong hồ cá lớn đến 1m là quá dữ rồi![IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]
    thôi thì em cứ nuôi vậy mới có dc 1 ngày hơn thôi, em ko biết chỉ ra Lưu Xuân Tín, mặt ngu ngu chạy rạo rạo vì nhiều cửa hàng quá, có 1 anh của 1 tiệm ngoắc tay, ngu ngu tiếp lụi vào, hỏi cá NL, 250k.con, lựa con vây đuôi đẹp, ko rách dù 1 ly, vớt ra đem về bỏ hồ nước máy, rắc muối vào, đến nay cá ăn khỏe, bơi vòng vòng, thả cá chép, lóc con, châu chấu, trùn gì đó, nhái,.... cái quái gì nó đớm như điên, 1 ngày 3 cử, đưa ngón tay vào đớp luôn

Ngân dễ nuôi nhưng khi trưởng thánh sẽ dài ~ 120 cm vì vậy bể cũng phải lớn