Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39

Huấn luyên cá rồng thân thiện và không nhát.

Nuôi cá, ai cũng mong cá của mình khỏe, mau lớn và đẹp. Chỉ nhiêu đó thôi đã có rất nhiều diễn đàn để các bạn tham gia trao đổi và học tập kinh nghiệm, nhưng với Maiviệt, cá còn phải thân thiện với chủ nữa, biết đùa giỡn và cảm nhận được sự trìu mến của chủ, với cá La hán thì quá dễ, cá la hán của Maiviet rất thích được chủ cá thò tay vào bể để đùa nghịch, mình vẫn thường bắt cá ra khỏi bể bằng tay và để lên cân để cân (nó nặng tới 1,5kg đó).
    Với cá rồng (Ngân long) thì khó hơn một chút, Ngân long ban đầu rất nhát, cho tay tới gần là nó phi ngay lập tức, nhưng dần dần, chúng đã quen, ăn tôm trên tay mình, mình vuốt dọc cơ thể nó mà nó vẫn đứng im, ve vẩy đuôi, không còn phóng như tên lửa nữa, bể cá của mình không có nắp đậy bên trên, mọi người thường e ngại nó sẽ phóng ra ngoài, mình nuôi nó từ tháng 11 nay nó đã dài gần 50cm, vẩy có màu hồng phớt, rất bóng, các vân màu hồng của vẩy rất nổi bật khi có ánh sáng rọi vào.
    Mình thấy nuôi cá ngân long không khó, chỉ khó lúc lựa chọn cá con thôi, Việc huấn luyện cho cá hết nhát và quen thân với người cũng vậy, cần tự nhiên và từ từ, ngày nào cũng lại gần, thò tay vào bể và chơi với cá, chúng sẽ quen bạn và trở nên thân thiện, nhưng cần từ từ, tránh đột ngột.
    vì chưa biết cách pót video lên nên mình sẽ chụp hình đua lên để các bạn thấy cá ngân long rất thích được chủ cá quan tâm.

Em cũng nghĩ như anh nhưng con TL nhà em rất dữ . Em cũng đã thử như anh lúc nó con nhỏ (khoảng 20cm) lúc em đưa tay vô thì nó bơi quanh một lúc rồi táp . Từ đó em sợ 0 dám thử nữa . Đến bây giờ em vẫn chưa dám thử lại vì nó rất dữ nhiều lúc nó đói hay mới cho ăn xong mà đi nhanh lại gần là nó lao ra táp ngay . Nhưng dù vậy cũng rất thường nó cứ mỗi lần mình đi từ xa là nó chạy lại còn người khác thì nó tuyệt nhiên không thèm đếm xỉa chỉ bơi từ xa nhìn.

Còn tùy anh ah . Cho ăn cũng là một cách để cho nó thân thiện với mình hơn để mỗi lần nó thấy mình là chạy lại liền a.

Mình cũng có một chú Tài Phát khoảng 3,5kg, mình đã huấn được nó biết vui chơi với mọi người . Thật tuyệt nếu mình lại huấn luyện được một chú Ngân Long

cho nó ăn bánh thuần chủng của Đô Rê Mon là nó thân thiện liền chứ gì![IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]! giỡn nha!

trộm vía cá nhà mình không bị nhát lần nào thay nước không cẩn thận cũng bị nó khợp, có lần cầm cái vòi nước phía trên mặt bể để xả không để ý nó phi lên làm cái phập, kết luận mình nuôi phải con lưu manh cần đề phòng. Chẳng biết nên cười hay nên khóc nữa

Trích dẫn Gửi bởi Tungvpbank
    trộm vía cá nhà mình không bị nhát lần nào thay nước không cẩn thận cũng bị nó khợp, có lần cầm cái vòi nước phía trên mặt bể để xả không để ý nó phi lên làm cái phập, kết luận mình nuôi phải con lưu manh cần đề phòng. Chẳng biết nên cười hay nên khóc nữa
    Theo mình thì bạn nên mừng vì có anh bạn mạnh khỏe, và thích đùa, (trộm vía nhé) như vậy việc huấn luyện cá sẽ dễ dàng hơn, hôm nào bạn pót hình lên cho cư dân của diễn đàn thưởng thức ké với nhé [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/41.gif[/IMG][IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/41.gif[/IMG]

em Thanh Long nhà mình cũng rất dạn. Mình có thể vuốt nó, và có thể nâng nó lên trên mặt nước 1 tý.
    Còn lúc mình cho nó ăn thì mình thường cầm đồ ăn trên tay, thạch sùng chẳng hạn mình cầm em thạch sùng cách mặt nước khoảng 7cm => 10cm lúc đó cá mình bay lên táp nhìn rất khoái chí.

cá nhà mình này, đang sử dụng men vi sinh của bạn, rất tốt cho cá, nhưng mỗi lần vệ sinh bình lọc thì.. không ngửi nổi hè hè

Trích dẫn Gửi bởi Tungvpbank
    cá nhà mình này, đang sử dụng men vi sinh của bạn, rất tốt cho cá, nhưng mỗi lần vệ sinh bình lọc thì.. không ngửi nổi hè hè
    Em QB này này ngày càng đẹp đấy Tùng ơi ! Nhưng cho ăn vừa phải thôi . Em này có tướng làm quan (phệ bụng đấy) ! [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG]

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối