Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34

Hệ thống lọc tràn trong bể..Tiết kiệm và Hiệu quả

<font size="2"> Nhân 1 chuyến đi Côn Minh và Quảng Châu-TQ. Tôi được giới thiệu với 1 vài người chuyên chơi cá rồng bên đó và có được tham khảo 1 số hệ thống lọc nước đơn giản mà hiệu quả của họ, bao gồm:
    - Hệ thống lọc tràn cho bể gia đình từ 200x75x75 trở xuống
    - Hệ thống lọc tràn cho bể từ 200x75x75 đến 350x120x110
    - Hệ thống lọc tràn cho Hồ cảnh lớn.
    Nhưng ở đây tôi chỉ xin giới thiệu với các bạn hệ thống lọc tràn gia đình loại nhỏ, vì nó phù hợp với các loại bể chúng ta đang có và chơi cá rồng. Bể thích hợp với các loài cá chịu và thích nghi với dòng nước như: cá rồng, cá chép cảnh và các loài cá có thể sống chung với cá rồng (thái hổ, hồng két, vịt hoa, sam...). Đối với cá La hán tôi không dám chắc lắm, vì loài này không chịu được dòng nước mạnh.
    Sau đây là hệ thống lọc tràn trong bể (Tôi vẽ còn vùng về mong mọi người thông cảm...[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    * ưu điểm:
    - Do chỉ sử dụng tối đa 1 bơm 45/55w nên tiết kiệm được điện (nếu sử dụng thêm thiết bị đóng/mở điện tự động còn tiết kiệm được nữa)
    - Lọc đẩy sạch bong các Phân, cám, thức ăn thừa do cá thải ra (Dù nuôi nhiều loại cá phàm ăn trong cùng 1 bể).
    - Tạo dòng nước trên bề mặt nước (nơi cá rồng sinh sống) và dưới đáy nên giúp cá vận động hiệu quả...cái này để giảm béo cho cá cực hay các bạn nhé (đỡ phải tốn thêm 1 máy bơm nhỏ tạo dòng)
    - Tiết kiệm nước và thời gian cho việc thay nước (dành để ngắm chú cá cảnh yêu quý nhiều hơn..[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/9.gif[/IMG] )
    * Nhược điểm: Sửa chữa, thay thế thiết bị hơi vất vả
    * Nên: Lựa chọn thiết bị bơm loại tốt. Thay giặt bông mềm thường xuyên

Tại 2 vị trí (x) nên để 2 cục sủi bật mạnh, chúng có tác dụng đẩy các chất lắng đọng lên cao cho dòng nước đẩy ngược về vị trí khoang hút.

Tôi đã sử dụng hệ thống lọc này được khoảng 2 năm cho chú Kim Long Hông vỹ. Tôi dám chắc về sự hiệu quả của nó so với các hệ thống lọc các bạn đã đang sử dụng...
    Nếu bạn nào ở Hà nội, muốn tham khảo hay sử dụng hệ thống này tôi luôn sẵn lòng giúp đỡ. Mong các bạn có được nhiều thời gian hơn để ngắm và chăm sóc cho các chú cá yêu quý.
    Chúc các bạn thành công
    </font>

Hệ thống này CD đã từng nghiên cứu qua CD thích ưu điểm của nó là rất gọn gàng và có tính thẩm mỹ cao
    CD xin góp ý một ý kiến nho nhỏ là thay vì bác khoan lỗ ngay tại nơi hộp lọc của dòng nước chảy ra thì tại sao không đưa ống nước từ máy lọc lên trên qua thanh giằng và đưa nước ra từ đầu bên kia của bể làm thế bác có thể cho nước chảy qua một hộp lọc thứ 2 nằm bên trên (nếu cần ) hoặc không cần thiết thì bác chỉ nối ống nước dài thêm sang đầu bên kia ,dòng nước chắc chắn sẽ mạnh hơn và lực đẩy chất căn bã của hồ sẽ mạnh hơn
    Vì ý kiến tào lao
    Lạ nhỉ sao không thấy nút Thanks ,Đề nghị các Mod thêm vào dùm em nút Thanks

Xin trả lời bác CD như sau:

Theo nhu hinh tren:
    - Nước từ bước 1 đến bước 2 tạo ra 1 luồng nước trên bề mặt (luồng nước có lợi)
    - Từ bước 2 nước sẽ gặp vách bể chạy xuống đến bước 3.
    - Từ bước 3 nước xuống đắy bể thành bước 4.
    - Từ bước 4 nước sẽ gặp các chất lắng đọng (phân, cám, thức ăn thừa của cá) đẩy sang bước 5
    - Nước từ bước 5...1 phần sẽ chạy vào ngăn hút nước và sang khoang lọc, 1 phần nước chạy lên theo bước 1 tạo thành chu kỳ vòng lặp lạo trong bể nước.
    Tại sao tôi không làm luôn dây dẫn sang đầu bể bên kia? Dài hay ngắn đó cũng là 1 câu hỏi của tôi khi tham khảo hệ thống lọc này và nó được giải thích chính bằng thực tế của những người bạn TQ và của chính bản thân tôi.
    - Thứ nhất nước được giải thoát nhanh khi để dây ngắn nên sẽ tạo lực đẩy trong nước mạnh hơn khi ta phải dẫn nguồn nước đi xa hơn. Và còn tạo được vòng tuần hoàn nước kết hợp với vòng tuần hoàn được tạo ra khi dùng ngăn lọc.
    - Thứ hai là khi để dây ngắn ta còn có thể tạo được dòng trên bề mặt (kết hợp được việc vừa hút được chất lắng đọng vừa tập thể dục cho cá...nên không nhỉ???)
    -Nếu bạn hạ bề mặt nước xuống ngang bằng với đầu ra của nước, dòng nước sẽ tự hút không khí trên bề mặt đẩy vào trong bể, khi đó bạn còn không phải nghĩ đến cái máy sục khí nữa đó

Như hình tiếp theo:
    -Nước sẽ được dẫn vòng qua các thanh giằng phía trên và được thoát ra ở phía thành bể đối diện (việc đó diễn ra trên quãng đườn hơi xa...và đây chính là nguyên nhân gây giảm lực của dòng nước), cái này bạn hảy thử thực nhiệm mà xem...
    - Khi đến bể nước sẽ rơi tự do xuống (bước 1) và tỏa ra cho đến đắy bể.
    - Nước đến đắy bể (Bước 2) sẽ gặp các chất lắng đọng (phân, cám, thức ăn thừa của cá) đẩy sang bước 3. Và đây cũng là điểm yếu nhất của dòng nước, các chất lắng động có thể chuyển sang bước thử 3 nhưng dòng nước bị yếu lực nên sẽ không đẩy và cho khoang hút hút được chất lắng đọng. và nữa nếu khi dây dài thì không thể làm dòng nước trên bề mặt cho cá luyện tập thể dục thể thao...hihihiih...thế thì cá tớ béo lắm
    Trên đây là những lời giải thích của tôi bằng thực tế, tuy nhiên việc giải thích có phần hơi lề mề...cũng mong bác CD thông cảm, vì tôi không phải là luật sư mà chỉ là ham mê nuôi cá thôi...
    Rất mong có những ý kiến đóng góp cho cái sự chơi của chúng ta được hoàn hảo hơn.

hồ em dài 2m4,đáy lại rải san hô,áp dụng cách này có hiệu quả ko?cách này thì đỡ tiền điện,chứ giờ em đang dùng 1 bơm 45W mở thường xuyên,1 bơm 75W bơm 1 ngày vài tiếng,nước trong nhưng tiền điện trả méo mặt wa' [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/sad.gif[/IMG]

mà hồ em dài thế này sợ nước ra ko đủ mạnh đễ đẩy chất bẩn tạo thành dòng tuần hoàn dc,lại thêm san hô cản trở nữa

Trích dẫn Gửi bởi pina
    hồ em dài 2m4,đáy lại rải san hô,áp dụng cách này có hiệu quả ko?cách này thì đỡ tiền điện,chứ giờ em đang dùng 1 bơm 45W mở thường xuyên,1 bơm 75W bơm 1 ngày vài tiếng,nước trong nhưng tiền điện trả méo mặt wa' [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/sad.gif[/IMG]
    mà hồ em dài thế này sợ nước ra ko đủ mạnh đễ đẩy chất bẩn tạo thành dòng tuần hoàn dc,lại thêm san hô cản trở nữa
    Nuôi cá rồng bác rải san hô ở đáy làm gì . Làm như thế chất bẩn lắng xuống bác có dùng bơm 100w cũng không thổi hết được --> chất lượng nước giảm. Bác có thể để san hô trên hộp lọc thì chất lượng nước sẽ tốt hơn

hệ thống lọc này không biết ai đã hoàng thành chưa? Theo tôi, nước vô từ dưới là đi ngực với gravity (không biết tiếng gọi là gì nếu ai biết thị dịch giùm mình). Nếu nuốn lọc ra các chất dơ phải dùng máy lớn, nhưng chưa chắc sẽ thành công, tại vì Gravity lúc nào cũng kéo các chất dơ xuống. Theo tôi, nước vô phải từ trên đi xuống, chứ không có đi ngực gravity nhé.

Một chút ý kiến.

Tiêu chí của chúng ta khi làm hệ thống lọc đó là: lọc sạch các chất lắng đọng và cho ra nguồn nước chất lượng nhất...
    Ngày đầu mới lắp thử, tôi làm giống y trang bác CD luôn...hiệu quả đưa ra không được cao...thử chuyển sang hệ thống như đã được trình bầy ở trên...các bạn biết sao không??? Hiệu quả cũng giống bác Trinh_Phuong_an nói chả được là bao...Thất vọng ghê gớm....hihihih...lúc đó tôi cứ ngồi nghĩ mải...Rõ ràng họ làm sao mà trong và sạch thế mà mình theo kô có được.
    Bể tôi gồm 1 máy bơm 45/55w, 1 sục khí với 2 đầu đặt ở vị trí x trong hình vẽ, 1 thiết bị hẹn giờ cho máy bơm va sục khí...Tôi đặt sao cứ khi nào máy bơm hoạt động thi sục khí nghỉ và ngược lại (từ 22h đến 6h sáng tắt, sau đó cứ 1h lại hoạt động 1h ngừng)...Các chất lắng đọng được dòng nước chuyển từ khu A sang khu B nhưng tuyệt nhiên kô vào được hệ thống lọc và cứ tích tụ tại đó.
    Nhưng 1 hôm nghĩ thế nào tôi cho bật cả sục khí lẫn máy bơm cùng lúc...sau bữa sáng cho cá ăn nước lại đục ngầu các vẩy cá và phân lắng đọng từ hôm trước...nhưng đi đến trưa về thì lại thấy nước trong veo, các chất lắng đọng ngày tụ tập tại khu B, hôm đó hết hẳn. Lúc đó tôi khoái lắm và tối về lại nghĩ không biết là tại sao?
    Rồi tôi ngồi xem bể và chú ý được 1 điểm thế này...các hạt khí được sục nổi lên trên, nếu bật nhẹ thì không thấy hiện tượng gì, nhưng nếu được bật mạnh thì bên cạnh dòng khí cũng tạo nên 1 dòng nước cuộn từ đắy lên trên mặt nước và chính hiện tượng này kéo theo cả những chất lắng đọng ở khu B lên trên mặt nước. Và khi kết hợp với máy bơm...bơm sẽ đẩy chất lắng đọng sang thành bể bên đối diện và về được hệ thống lọc. Tuy nhiên cũng giống như bác Trinh _phuong_an đã nói việc các chất lắng đọng sẽ không được hút trong thời gian ngắn được,mà cần thời gian khoảng 2h đến 3h. Nhưng với thời gian như thế thì cũng đâu có nhằm nhò gì với việc không hút được...Đúng không các bạn?
    Mà 1 việC nữa...dào này ngoài thị trường đã có bán thiết bị hẹn đặt giờ của Tq giá khoảng 100k-150k. Dùng cái này rất hay...ngoài việc tiết kiệm điện, và ta kô cần phải tối tối bật/tắt các thiết bị mà nó còn giúp hệ thống này hiệu quả hơn rất nhiều. Cứ theo chu kỳ 1h bật...1h tắt...lúc tắt các chất lắng đọng thể nhẹ có đủ thời gian để lắng xuống tầng đáy, lúc bật dòng nước dễ cuốn về phía hộp lọc nhanh và hiệu quả hơn.
    Bác Sea69 ở HP phải không ạ? mấy ngày nữa có lẽ e sẽ được xuống Hp, nếu được e gặp và ngắm cá của bác được không ah? Nếu được bác cho em xin số ĐT..Em là Kiều Ly-Hn SDT: 0912217907, lúc nào bác rảnh ghé về Hn mời bác ghé qua nhà em chơi...Lời mời chân thành!!!
    Bạn Pina...khi bạn làm bể to như vậy tôi nghĩ chắc bạn đã nghĩ đến 1 hệ thống lọc rồi chứ...[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]...hệ thống này vẫn hữu ích cho bạn nếu bạn đặt thêm 1 máy bơm nhỏ tạo dòng dưới đắy bể, nó có tác dụng kết hợp với dòng nước của bơm chính đẩy chất lắng đọng về bộ lọc...bạn thử làm xem, mà bạn nên bỏ lớp san hô vụn dưới đáy đi, nó vừa cản trở lưu thông nước, vừa là nơi trú ngụ các chất kô tốt, làm cứng nước, và làm cá trầy người khi đánh vẩy xuống đáy. Nếu dùng 1 lớp trong hệ thống lọc thì lại có lợi đó..Chúc bạn thành công!!! Bạn xem...trong bể tôi chẳng có gì cả ah!!! ngoài cá và cá...Với các bể loại lớn bên nước bạn vẫn dùng hệ thống lọc tràn nhưng có kết hợp với bể lọc như làm hệ thống lọc cho bể nước mặn...nhưng khi tôi hỏi...thì các hệ thống lọc để đặt được hiệu quả thì các đầu sục khí luôn đóng vai trò cần thiết rất cao..

Trích dẫn Gửi bởi kevdv
    hệ thống lọc này không biết ai đã hoàng thành chưa? Theo tôi, nước vô từ dưới là đi ngực với gravity (không biết tiếng gọi là gì nếu ai biết thị dịch giùm mình). Nếu nuốn lọc ra các chất dơ phải dùng máy lớn, nhưng chưa chắc sẽ thành công, tại vì Gravity lúc nào cũng kéo các chất dơ xuống. Theo tôi, nước vô phải từ trên đi xuống, chứ không có đi ngực gravity nhé.
    Một chút ý kiến.
    Gravity có nghĩa trong các trường hợp này lực hút của trọng lực.

Xin cho CD nói thêm mấy câu ,ý của CD là làm cho chất lượng nước sạch hơn ,còn vụ tập thể dục cho cá thì xin không có ý kiến

Xin lỗi bác CD vẽ xấu quá
    Giải thích
    1 : là một loại giống như cái mỏ vịt của vòi oxy trong máy lọc ,nó có thể chỉnh hướng cùa nước chảy ra và nước chảy từ trên xuống sẽ tạo ra lượng oxy hòa tan lớn cho cá
    2 : hộp lọc được thiết kế giống như kiểu mà bác TPA sài
    Theo ý của CD làm như thế để tăng chất lượng nước ,tăng nồng độ oxy hòa tan ,vì máy bơm oxy thổi ra những hạt bong bóng hơi to không đáp ứng đươc điều này
    Vài ý kiến mang tính chất học hỏi
    Thanks[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Hệ thống lọc này hay lắm , Phai làm mợt cái thế này thôi . Cám ơn Laohac04 nhe .

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối