Kết quả 1 đến 10 của 10

Xin giúp đỡ chim non như thế phải làm sao ?

nhà mình đang sửa nhà nên mấy ông thợ phải mở nốc nhà thấy được trứng chim, mình nghĩ là trứng chim sẻ, thấy tội nghiệp nên đem vô nhà ấp, ấp cho đến hôm nay 28/11 thì nở , cho mình hỏi từ khi chim non nở đến giờ sao nó không há miệng đòi ăn, mình sợ nó chết quá, nên lên đây hỏi ACE có kinh nghiệm xin giúp mình, có phải do chim sinh non nên hiện tượng này ? Mong ACE trả lời sớm giúp mình, sáng nay 8h mấy sáng mình ra đã thấy em nó nở, tính đến giờ này đã 12 tiếng nhưng em nó cứ tình trạng này, lo quá. chưa từng nuôi qua chim mới nở

đây là hình trước 1 ngày nở:

sáng nay 28/11

hiện tại, đã 12 tiếng vẫn chui rút như thế:

Chim bộ sẻ mà nuôi từ khi mới nở ko dễ, có thể nói là ko thể vì tầm 7 ngày đầu chim mẹ ko đút mồi bt như chim lớn mà là "sữa" từ diều chim mẹ (đại loại như em bé mới đẻ ko ăn dặm mà bú mẹ). Chim con ko thấy hơi mẹ thì sẽ ko đòi ăn. Ở ngoài tự nhiên ko có bố mẹ mà la lớn đòi ăn thì sẽ mời gọi mèo chuột tới ẵm em về với ông bà. Bạn thử đụng nhẹ vào con chim xem nó có ngóc đầu đòi ăn ko thì sẽ biết sức khỏe nó ra sao. Nếu có đòi ăn thì ok, còn ko thì chim bố mẹ cũng phải bó tay.

trứng màu này chắc k phải sẻ đâu, bác cho ăn sâu non xem sao.

cụ pha loãng sữa cho vào ống xilanh rùi bơm vào miệng cho em nó , mình thấy người nước ngoài vẫn làm , nhưng khổ nổi sữa dành cho chim VN ko bán thì phải

xin báo cáo là chim non đã ra đi sau 1 ngày không chịu ăn uống các bác ạ, có lẽ 1 phần là do đèn quá nóng, chi cầu mong kiếp sau đừng làm kiếp chim nữa, tội quá [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/sad.gif[/IMG]

tội nghiệp chim non quá, do bé quá mà mình lại ko có kinh nghiệm nuôi nên em nó đã ra đi rồi, chắc có lẽ do mình để đèn gần quá làm cihm non nóng nên chết, mình chôn và cầu nguyện kiếp sau đừng làm động vật nữa

Sữa cho chim con thì ở VN có (Kaytee hoặc Versele Laga), nhưng mà đắt và hiếm, chủ topic ở Daklak thì chắc ko tìm ra nổi.

Xin chia buồn cùng chủ thớt, nhưng dù sao cũng rất phục bạn vì ko mấy ai dám ấp nở chim non như vậy.

tại vì mình có theo dõi tổ chim này, dự đoán 12 - 13 ngày nở nên đem đại uống ấp trong vòng 1,2 ngày sau là nở, nhưng tiếc là ko có kinh nghiệm nuôi, chim bố, mẹ hốt hoảng bỏ tổ đi mất rồi, chứ ko thì mình cũng ko mang xuống ấp như thế này [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/sad.gif[/IMG]

Chim nào cũng vậy! 2-3 ngày đầu chim mẹ chỉ mớm nước dãi thôi, nếu cho thức ăn vào thì dư thừa. Bản năng của con chin là như vậy!