Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 24 của 24
    Trích dẫn Gửi bởi baohuyscout
    đang thích và muốn mua cặp hoàng yến vì mình chỉ nuôi chủ yếu sắc nhật không có kinh nghiệm với yến ngoài trừ những gì đọc được ở diễn đàn, mà đọc thì nhiều nhớ lại chẳng bao nhiêu!!! vậy làm sao để mua được cặp hoàng yến với yến trống hót hay có cồ, yến mái biết đẻ và nuôi con đây!? không lẽ vì không có kinh nghiệm nuôi yến nên mình đáng được học một bài học nào đó giống như khi mới nuôi Finch?! ví dụ như 1 cặp đều là mái or đều là trống, trùng huyết, chim trống không có CỒ hay cọng lông bị lem đã được chủ nhà cắt bỏ!?????????....v.v....v.v.....
    xin bổ sung : mình không có ý nói ai chỉ muốn nhân tiện sự căng thẳng này mà các tiền bối nuôi Yến hướng dẫn hậu bối muốn nuôi Yến ............. cảm ơn
    sao không thấy có tiền bối nào quan tâm vậy ạ.em cũng đang quan tâm vụ này

đến BS Thú y kiểm tra xem thử chim mái có trứng không và chim đực có tinh là biết chứ gì?

Trích dẫn Gửi bởi baohuyscout
    đang thích và muốn mua cặp hoàng yến vì mình chỉ nuôi chủ yếu sắc nhật không có kinh nghiệm với yến ngoài trừ những gì đọc được ở diễn đàn, mà đọc thì nhiều nhớ lại chẳng bao nhiêu!!! vậy làm sao để mua được cặp hoàng yến với yến trống hót hay có cồ, yến mái biết đẻ và nuôi con đây!? không lẽ vì không có kinh nghiệm nuôi yến nên mình đáng được học một bài học nào đó giống như khi mới nuôi Finch?! ví dụ như 1 cặp đều là mái or đều là trống, trùng huyết, chim trống không có CỒ hay cọng lông bị lem đã được chủ nhà cắt bỏ!?????????....v.v....v.v.....
    xin bổ sung : mình không có ý nói ai chỉ muốn nhân tiện sự căng thẳng này mà các tiền bối nuôi Yến hướng dẫn hậu bối muốn nuôi Yến ............. cảm ơn
    Theo mình, Các vấn đề bạn hỏi có thể trả lời như sau:
    1- đầu tiên, phải khắng định là nếu chim chưa đẻ lứa nào thì không ai dám chắc là trống có cồ hoặc mái có nuôi con tốt hay không? Bạn mình có người con trống căng tít, hót suốt ngày, đạp mái khí thế mà 3-4 lứa không thấy có cồ đành nuôi hót, ngược lại có con trống ít hót nhưng ép với em nào ra ngay em ấy. Mình thì nuôi một lứa vài em để thay đổi .
    2- "vậy làm sao để mua được cặp hoàng yến với yến trống hót hay có cồ, yến mái biết đẻ và nuôi con đây..." yêu cầu này của bạn hơi khó, vì để có 1 cặp như vậy phải lựa và ghép chéo tương đối lâu mới được 1 cặp ưng ý, đáng nói là lựa được rồi thì chủ nhân nó sẽ không muốn bán hoặc giá cao ( cái này bạn phải chịu khó đi tìm thôi [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG] )
    3- theo mình biết nếu bạn có ý định chơi ghép đẻ thì người bán sẽ bao trống mái, tuy nhiên có nhiều trường hợp đến tuổi cập kê mới phát hiện được giới tính thật thì bạn cứ yên cầu người bán đổi lại ( có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn 1 chút so với lứa của bạn)
    4- "...hay cọng lông bị lem đã được chủ nhà cắt bỏ ..." --> Vì chim sẽ mọc lông lại để bổ xung phần lông bị mất , nên khi bạn mua chim để chắc ăn bạn yêu cầu người bán đảm bảo chim không bị lem, vì chỉ cần chưa đầy 1 tháng phần lông bị rụng vì bát kì lý do gì sẽ mọc lại ( không nói đến các xảo thuật ) nếu phát hiện lem, bạn yêu cầu đổi hoặc trả lại ngay.

Cảm ơn bài viết của bác nhé, em cũng đang muốn nuôi 1 cặp mà k biết chọn thế nào để chúng nó vào em nào ra em nấy [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG])

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123