Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60

Bàn về cu gáy hai hậu

Thân chào toàn thể các bác mê cu gáy.
    Cuvietnam tôi chơi cu gáy thấm thoát cũng đã được 10 năm rồi, đi giao lưu quen biết bạn bè cu gáy đây đó cũng khá nhiều, và 1 điều đến nay tôi vẫn chưa lí giải được đó là:
    Có rất nhiều bác không chơi cu gáy hai hậu, bác thì cho là bỏ kèo... bỏ bổi, bác duy tâm 1 chút thì cho là xui........... và còn rất nhiều lí do nữa....
    Vậy hôm nay Cuvietnam tôi viết ra điều này mong mấy bác rành về vấn đề này vào viết vài dòng..... AE cùng thảo luận.

Hình ảnh minh họa: Derek Midgley
    Một lần nữa thân mời tất cả các bác các AE quan tâm hoặc rành về vấn đề hai hậu vào Topic này cùng chia sẻ ạ. Thân mời

Ủng hộ topic của anh cuvietnam, em không phải cao thủ nhưng cá nhân của em thấy rất ít có cu gáy 2 hậu ròng. Đa phần là 2 hậu lỡ, 1 lỡ 2 hoặc 2 lỡ 1 tuỳ con. Nhưng em thấy nếu 2 hậu ròng mà giọng có pha đồng thì chim chơi khá. Còn nếu hậu 1 lỡ 2 mà chim giọng pha thổ ( pha sấm pha rền pha bầu....) thì chim khá và sát bổi. Em thì mê con chim có thể chiêu trơn không hậu, 1 hậu và cả 2 hậu luôn hehehe. Em là thấp thủ nếu có gì phát biểu không đúng mong các cụ bỏ qua cho, vui là chính mà hì hì!

Theo em được biết cu gáy 2 hậu đa phần cũng là nhưng con cu gáy chơi hay và có tố chất không thua kém gì những con chim gáy trơn ( không hậu, 1 hậu hoặc hậu lỡ ) Hiện tại chỗ em có 1 con mồi Đồng pha 2 hậu lỡ chơi rất hay so với nhưng con 1 hậu thì không thua kém gì. Khi đi đánh treo lên làm 2 tràng gù rồi mới gáy rao lúc 1 lúc 2, thấy chim là thúc kèm gù như búa bổ con nào yếu tim không dám lại gần.
    Có rất nhiều cao thủ rất kết em đó nhưng do gáy 2 hậu nên họ không thích. (Các cụ thường có quan niêm chim 2 hậu chơi bỏ kèo, chơi chứng). Thực tế em thấy thì rất ít. Đa phần nhưng con chim hay thường nằm ở những con chim có giọng gáy 2 hậu là nhiều.
    Theo em nghĩ nhưng con chim 2 hậu chơi lúc nào cũng bền chim và bền hơi hơn những con 1 hậu.
    Khi gáy 2 hậu thì con chim phải có đủ hơi và thể lực mới gáy ra được 2 hậu. Vì thế em nghĩ con 2 hậu không phải là con dở.
    Em bình luận như vậy không biết có đúng không nhỉ ? Có gì thiếu sót mong các bác chỉ giáo thêm ạ
    Xin mời các bác tiếp tục ạ !

Em chào anh Việt ! Em xin được góp vui vấn đề này một tí !!!
    Theo em thì cu gáy không riêng gì con đôi ròng = (hai hậu ròng) mà kể cả trơn ròng, ba ròng là thuộc hàng hiếm rồi, tìm được con gáy “ròng” như vậy mà đạt tiêu chuẩn để làm mồi lại càng hiếm hơn.
    Cho nên tổng kết lại anh em chơi cu mồi mà sở hữu được những con mồi trơn ròng, đôi ròng, ba ròng là rất ít, có thể nói điếm trên đầu ngón tay.
    Nói riêng về con đôi ròng cũng nằm trong tóp hiếm đó, nếu có cơ hội bắt được là mấy anh em mới chơi thường sẽ tốn cái lồng và tốn công chăm sóc …nuôi mãi, nuôi mãi mà ko thấy ngày ra mồi hihi. Vì nó hiếm = ít quá mà và số ít đó có em khá, hay có tố chất làm mồi lại càng hiếm. (Cái này em nghĩ là “duyên chưa tới nè” hihi).
    Và với thời gian lâu lâu cũng tích lũy tí kinh nghiệm, sau này nghe nói đôi ròng là ngại nuôi rồi hihi .
    Còn nói đôi ròng là bỏ kèo, bỏ bổi ….có hơi vội kết luận không ? !!! hihi (Vì có lẻ bác đó gặp con đôi ròng nằm trong tóp chưa đủ tố chất làm mồi nè hihi), Còn nói nuôi đôi ròng là xui thì cái này có nhìu bài viết về vấn đề tâm linh này rồi hihi
    Ngày trước em có duyên được anh bạn nhượng lại một con đôi ròng giọng đồng son, gián quy ẩn, thúc lại cốt, gù cà lăm mấy tiếng đầu …nghe nói khi là bổi tập lên mồi rất vất vã , khi em cầm nó là mồi thục rồi, em thấy nó rất lì, rất dễ chơi, cũng khá sát bổi và độ bền bì đeo bán bổi rất tốt.
    Em nó đánh lụp thượng, bẹo, đánh đất điều được nhưng đánh đất là sở trường chính.
    Sau này anh bạn ko còn mồi đất thục chơi em đã đưa lại cho anh bạn và anh bạn đưa em lại một con trơn ròng . Tiếc là đầu năm anh bạn thả đánh đất bị mèo chụp chết rồi … đáng tiếc cho một con đôi ròng !
    Đôi ròng chỉ là hơi hiếm thôi còn hay dỡ cũng tùy con , Em nghĩ có duyên ắc sẽ gặp, chơi cu gáy ko gì là ko thể … tự nói một câu an ủi bản thân “duyên đến hay chưa” . Kính !

https://www.youtube.com/watch?v=clsxECpKFV8
    Con này các bác nghe nhé?
    Hậu 2 ròng luôn khaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa!

Em và mấy anh bạn cũng hay bàn về vấn đề này. Thường thường mồi hậu 2 đã dở thì dở thôi rồi, mà đã hay thì lại hay có tiếng 1 vùng. Loại này ít thấy mồi hay nằm ở giọng thổ mà lại nằm ở các tông khác. Ngày xưa ông ngoại em có con đồng hậu 2 khá xuất sắc, tiếc là chọn nhầm đệ tử nên giờ không còn nữa!

Theo mình thì hay đó do bản năng của con chim thôi .. chu khong rieng gi doi hoac trơn con xui thi minh chua nghe ai noi

Trích dẫn Gửi bởi Bình Nguyên
    Em và mấy anh bạn cũng hay bàn về vấn đề này. Thường thường mồi hậu 2 đã dở thì dở thôi rồi, mà đã hay thì lại hay có tiếng 1 vùng. Loại này ít thấy mồi hay nằm ở giọng thổ mà lại nằm ở các tông khác. Ngày xưa ông ngoại em có con đồng hậu 2 khá xuất sắc, tiếc là chọn nhầm đệ tử nên giờ không còn nữa!
    Hình như không phải đâu bác, con thổ bầu Proton biết nó khá hay (bài bản, nước gù khá) mà nó hai hậu í. Vài lời chia sẻ

Cảm ơn tất các các bác các ae đã quan tâm và chia sẻ.
    Những bài chia sẻ ở trên thì không có bài nào là không thích giọng gáy đôi.
    Vấn đề ở đây là có rất nhiều bác không thích gáy đôi, ròng hay lỡ gì cũng không thích, cứ có rớt vào vài tiếng đôi là loại....huuuuuu. Thế mới đau đầu.
    Mời tất cả các bác tiếp tục chia sẻ ạ. Thân

Hehe...bác Khanh nói kìa hay dở tùy con thui mấy cụ ạ
    Con đôi của lão Tánh đó, cả chục năm trước bán mấy cây vàng
    Con đôi em đang cầm nè bối rớt vô là kèm it gù nhìu,còn cả đóng đôi dở như ma
    Hen xui thui hehe

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối