Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 60
    Trích dẫn Gửi bởi proton
    Hình như không phải đâu bác, con thổ bầu Proton biết nó khá hay (bài bản, nước gù khá) mà nó hai hậu í. Vài lời chia sẻ
    Thì đấy bác, chưa có cái nhìn tổng quát mà, ý kiến cá nhân thôi. Nếu anh em các vùng miền chia xẻ nhiệt tình thì có lẽ sẽ có cái nhìn toàn diện hơn 1 chút. Hồi em còn ở Tây Nguyên có bắt được 1 chú thổ bụi hậu 2 ròng phải gọi là xuất sắc, tiếc rằng nó chết trước khi lên mồi, đến nay chưa thấy con thổ hậu 2 nào hay hơn nó. Mà hậu mấy theo em cũng không quan trọng, nước trong như thế nào mới là ưu tiên số 1, bác nào chê hậu 2 thì chuyển cho em nhé...hehe.

Các cụ ngày xưa có quan điểm : con chim gáy đủ là con hậu một. Như vậy con gáy hậu hai, hậu ba là gáy thừa và con gáy không hậu ( trơn ) là gáy thiếu. Các cụ cũng có quan điểm cái gì đủ thì tốt và cái gì thừa và thiếu đều không tốt bằng đủ. Tôi thì có quan điểm giống bác Khanh ( Chupchuppo), con chim hay là do tố chất của nó chứ không phụ thuộc vào trơn, hậu một, hai, ba. Ở loại nào cũng có con hay con dở. Bản thân Loc ct tôi đang cầm một con mồi hậu hai ròng, thổ rền. Đây là con chim duy nhất trong cuộc đời tôi tự bắt ( Cùng với Bảo- Hoctro_ mechim ) ở Nam Cát Tiên , tự nuôi và tự tập lên mồi. Tôi thấy nó là một con mồi khá, đủ nước cho dù nó hậu hai ròng.
    Mời các bác tham gia thêm cho sinh động.

Ngày mốt đi Đăcklăc anh em mình " song kiếm hợp bích ", tuyển thêm con nữa anh ạ ! [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/wink.png[/IMG]

[QUOTE=loc ct;1545769]
    Trích dẫn Gửi bởi tinhtinh_l
    ở miền tây trơn ròng và 3 hậu các ông lớn tuổi mới dám chơi,trẻ là chạy tét,riêng thúc ló(lợi cốt) thì hong dám rớ tới luôn,mạc dù nó ló và kèm nghe phê lắm ,thằng bạn em đánh đất dính dò rồi để cho giãy đã rồi vuột thì thôi,<font color="red">nghe đồn cầm con thúc ló thì sớm muộn vợ cũng theo trai,em nghe 3,4 trường hợp cầm con thúc ló và bị vợ bỏ rồi</font>[/QUOTE]
    Cái này hay à nhá . Như vậy cứ khi nào chán vợ già và muốn đi theo bồ trẻ thì ta cứ tìm con thúc ló để nuôi. He he
    -Có 1 con thúc lợi tiếng ở gần đây anh Lộc ơi, còn mấy con hậu 3 ròng hay trơn thì khá nhiều à, hôm kia thằng em và ông anh đi đánh gặp 2 em hậu 3, thế là nhổ dò đi tuốt.
    -Cu hay: do bản tính của nó cộng thêm cách chăm sóc của người chủ, còn xui xẻo do cầm con này con kia là do quan điểm của từng vùng thôi. Chú 3 B ở gần đây (Đongpham và anh Lộc biết chú này) cứ tuyên truyền con hậu 3 là xui bỏ bố, nên vùng của em không ai dám bắt.
    -Thích nghe nó gáy ngoài rừng thiệt, nhưng nghe khủng bố vụ xui xẻo, nên không dám mang về. Còn con hai hậu thì ở đây nhiều, nhưng không thấy xui!

Heeeeeeeeeeeeeeeee, cái con avatar của đại ca cuvietnam, chiêu hậu đôi ròng pk ạ !!! Nghe nó chiêu mà nản hết cả người, ai thất tình mà cầm nó đi đánh chắc tự tử luôn quá khaaaaaaaaaaaa
    Thế mà khi bổi về thì lại làm như cái máy, tê tái hết cả người luôn. heeeeeeeeeeeee
    Theo em : giọng của con chim ( thổ-đồng-son), tông cao tông thấp, hay mấy hậu, chiêu dài ngắn 3,4,5,6 tiếng thì là do cấu tạo của thanh quản hay cuống họng gì đó của từng con chim. Mỗi con khác nhau nên khi gáy nó phát ra khác nhau tùy vào cơ thể nó. Giống như người mình vậy thôi [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG]
    Còn con chim hay, dở là phải xem toàn bộ con chim nó như thế nào chứ kg nhất thiết là 1 giọng nào đó thì hay còn giọng khác thì dở....
    Em cũng tin là một số đặc điểm nào đó chỉ có giành cho chim hay, ví dụ như là trơn ròng thì thường là chim hay, nói như vậy kg phải tất cả con trơn ròng thường hay, mà chỉ có thể ở mức hầu như là hay, cái cuộc đời này vốn kg có gì là tuyệt đối cả. Cho nên chơi để học hỏi và trải nghiệm thích thú của cái thú cu cò chứ kg thể chơi mà thần thánh con chim lên được.
    Còn nói về 2, 3 hậu hay trơn ròng. Chim cu thường thì toàn 1 hậu, những thứ khác thì là bất thường, hàng hiếm, chúng ta cũng nên nuôi 1 lần để trải nghiệm cho biết, con nào hay thì giữ lại chiến tiếp thôi.
    Nói chung em thấy chơi chim cu mồi thì cứ con nào hay và hợp mình, và mình cũng chấp nhận được tật xấu của nó ( như kiểu lấy vợ), hiểu nó và phát huy sức mạnh của nó thì mình cứ thế là chieeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeen !!!!! Còn mấy hậu, chiêu dở hay chiêu xấu tiếng gì kệ tía nó haaaaaaaaaaaahahaa
    Em hiện có 1 em son 3 hậu lỡ, căng thì 3 hậu, bthuong ra 2 hậu không, chơi tàm tạm, tập, nhanh kèo và khá ưng ý.
    Còn 1 cha nội nữa, lúc chiêu 2 hậu ròng, lúc chiêu 3 hậu ròng, thúc lợi cốt. Con này cũng lạ. 1 lần chiêu đã 2 thì toàn 2, còn đã 3 thì toàn 3..[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG][IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG][IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi loc ct
    Các cụ ngày xưa có quan điểm : con chim gáy đủ là con hậu một. Như vậy con gáy hậu hai, hậu ba là gáy thừa và con gáy không hậu ( trơn ) là gáy thiếu. Các cụ cũng có quan điểm cái gì đủ thì tốt và cái gì thừa và thiếu đều không tốt bằng đủ. Tôi thì có quan điểm giống bác Khanh ( Chupchuppo), con chim hay là do tố chất của nó chứ không phụ thuộc vào trơn, hậu một, hai, ba. Ở loại nào cũng có con hay con dở. Bản thân Loc ct tôi đang cầm một con mồi hậu hai ròng, thổ rền. Đây là con chim duy nhất trong cuộc đời tôi tự bắt ( Cùng với Bảo- Hoctro_ mechim ) ở Nam Cát Tiên , tự nuôi và tự tập lên mồi. Tôi thấy nó là một con mồi khá, đủ nước cho dù nó hậu hai ròng.
    Mời các bác tham gia thêm cho sinh động.
    Em đồng ý với quan điểm này, con chim nó hay là nó hay nhưng chính vì nó hiếm hơn một hậu vì thế chúng ta thấy ít mồi hai hậu và ba hậu hay và nó đúng theo tỷ lệ thuận giữa bổi hay 1 hậu và bổi hay nhiều hậu.

Bản thân tôi đang cầm một con đồng hai hậu cũng chơi được, và nó thì không bao giờ bỏ bổi, trường hợp hết hơi thì giọng rè khản luôn, gù thua quá lâu thì đá lồng rồi gù tiếp chiến đấu đến khi nào ko còn hơi.
    Đôi ba lần gù thua thì sa cầu tái gù (trông hơi chán nhưng rõ ràng là ko bỏ bổi). Tôi nhấn mạnh đến điều này là để nói mồi hai hậu ròng hay bỏ bổi là không đúng trên thực tế, các luận điểm khác tôi không rõ vì chưa có thực tế.

Xin cung chia sẻ quan điểm riêng với bác cuvietnam, chúc các anh/ bác một năm mới tài chính tràn trề.

Thân mến!
    BBH

Trích dẫn Gửi bởi hoctro_mechim
    Ngày mốt đi Đăcklăc anh em mình " song kiếm hợp bích ", tuyển thêm con nữa anh ạ ! [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/wink.png[/IMG]
    Ngày mốt đi Đaklak anh cầm con chim đó đi cho bảo chơi cho vui. Thân

Trích dẫn Gửi bởi cuvietnam
    Kụ xuống miền tây xem...... đa phần 3 hậu họ không chơi đâu nhe......heeeeeee. Thích 3 hậu thì cứ làm quen với mấy ae miền tây nhe.....kheeeeee
    Hôm nào em ghé nhà anh, con 2 hậu, 3 hậu là em lượm hết. hehehe. Nhớ nhé bác !

Trích dẫn Gửi bởi tinhtinh_l
    ở miền tây trơn ròng và 3 hậu các ông lớn tuổi mới dám chơi,trẻ là chạy tét,riêng thúc ló(lợi cốt) thì hong dám rớ tới luôn,mạc dù nó ló và kèm nghe phê lắm ,thằng bạn em đánh đất dính dò rồi để cho giãy đã rồi vuột thì thôi,nghe đồn cầm con thúc ló thì sớm muộn vợ cũng theo trai,em nghe 3,4 trường hợp cầm con thúc ló và bị vợ bỏ rồi
    Chim hay thì chơi mồi chứ sợ gì hậu 3 lợi cốt với trơn. Mình đang cầm cặp mồi 1 kim trơn ròng với thổ hậu 3 đánh rất tốt. Nên a e chứ chơi đi không có gì phải sợ hết. Còn hậu 2 thì mồi hay thường rơi vào giọng đồng nhiều hơn giọng khác.

Hehe...topic này cao thủ khoái roài em nhào vô 8 lun hehe
    Hỏng bit 1,23 hậu hay thể lào... Riêng em...những con gaáy goi nghe chaán bỏ bú thường là cim hay khi đụng cim rừng
    Chắc tại nó phá tông nên pê wa
    Hehe

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối