Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 50

Những suy nghĩ và hành động thiển cận với chim cu mồi

Mỗi một lần thất bại là một lần bớt dại...
    Sau ba năm chơi cu mồi với nhiều lần vấp ngã và trả gia đắt, hôm nay em lập chủ đề này với hy vọng anh em chia sẻ sự dại dột của mình trong quá khứ để những người đi sau không vấp ngã.
    - Chim đắt tiền là chim hay, chai lì, dễ chơi..... Rẻ tiền là dở
    Điều này có nhiều phần không đúng, trên trải nghiệm cá nhân em bới vì: sau khi bỏ nhiều tiền ra mua mồi thì hai con mồi chính của em mua 250k và 500k. Hai con này em nuôi ổn định 3 năm rồi, bài bản và ăn rừng
    Cái sự thiển cẩn của em ở đây là mang con mồi mới mua 8tr về cắt lông cánh, đuôi luôn nghĩ là nó chai lỳ. Nhưng sau lần đó nó tóp lại và giờ bị con chim cũ ở nhà đè hơn một năm nay chưa chơi được

Thiển cận thứ hai là khi mới chơi thích chim bài bản hay, ăn rừng mà là chim mồi lỡ....
    Cái giá này cũng rất đắt mà mình cứ nghĩ đắt là hay, và kiểu gì nó cũng sẽ hay như thế ở trong tay mình.... Sự thật là bọn này rất rất hay chứng, đổi chủ rất lâu chơi lại được. Em nuôi là từ 2 tháng tới ba năm. Nhưng ai mới chơi đâu biết vậy cứ nghĩ mấy ông bán lừa....
    Mời các bác chia sẻ tiếp

Hình ảnh trên chỉ có tính chất bài trí minh họa do admin cho thêm vào. Ảnh do Clement Tang chụp.

mới chơi em hay nóng lòng sở hữu dc chim mình ưng ý...định tâm lại mình cầm hay không cũng không còn quan trọng... mình chỉ cần hiểu dc nó, quí nó thật sự...ae ai quí nó mình cũng không nở chia lìa ...nếu nó không còn chổ dung thân em sẽ rước về tìm chổ tốt hơn cho nó, mai này còn lui tới ngắm nhìn, tìm dc cu hay không khó tìm dc người yêu cu mới là chuyện tiên quyết để thú chơi không phải giả tạo không phải nghe những chuyện nực cười không đở nổi...chuyện đơn giản vậy thui vừa dc cu hay vừa dc người bạn hihi

thế nào là một con cu hay và thế nào là một con cu dở , diển dàn đả bàn rất nhiều , nhưng kết luận cuối cùng đó là " tùy sở thích của mổi người "
    vì vậy, để xác định được thế nào là một con cu hay thì ta phải biết được ta thích cái gì ở một con cu cái đã . từ đó, chúng ta sẻ xác định được chúng ta cần mua cái gì , cần chơi như thế nào ở một con cu thì ta sẽ bớt đi chi phí đắt đỏ vốn không cần thiết ở việc chơi cu. chứ nếu chúng ta nay nghe người này nói thế này, mai nghe người khác nói thế khác rồi mua mồi vô tội vạ thì muôn đời vẩn nằm trong vòng lẩn quẩn không đâu vào đâu cả
    qua kinh nghiệm chơi cu mồi của mình, thì mình thấy mấy vấn đề cần nhìn nhận ở một cu mồi như sau:
    1/bản thân một con mồi sẽ không bao giờ bao hàm tất cả nhửng yếu tố cần thiết mà một người chơi cu cần - nó chỉ đáp ứng được một hoặc hai yếu tố thôi
    2/nếu bài bản ( kèm ,lùa) nhiều thì bo(gù) lại thường yếu
    3/nếu nhại sào (kèo nào treo lên củng gáy và gáy nhanh ) thì thường sa cầu máy cánh
    4/nếu bo( gù) nhiều thì thường không bài bản
    5/nếu tiếng gáy gắt gỏng - nghe đả tai - thì không sát bổi

6/nhửng con gù phóng, rước nhiều thường là nhửng con yếu hậu, xào lồng
    7/nhửng con có tiếng chiêu( gáy gọi) nghe dở thường là nhửng con có nước chơi khá
    8/nhửng con treo ở nhà làm mưa, làm gió thường là nhửng con dở ngoài rừng
    .....(nhiều lắm)

9/ Cục vàng ném đi, cục cứt giữ lại
    Chơi cu thì không ai không từng mua bán, nhưng bán con tốt giữ lại con dở là chuyện thương ngày ở Huyện, mua thì em không bàn, nhưng bán thì như thế nào?
    Lời dậy sương máu của. Chú Út thanh tra mà em tâm đắc:
    Định bán con chim nào thì mày xem hôm đi đánh không mang con đấy đi có thấy thiếu không.
    Mọi người thử ngẫm xem

con chim nó là cái vô giá! không có thể định giá chính xác con chim được! đối với người chơi cu thì quý trọng, nâng niu nó mỗi khi tới cầm lồng hạ thổ cũng phải nhẹ nhàng như dìu dắt một đứa trẻ nếu lỡ để em nó nhảy rớt lông, chảy máu cánh thì bản thân mình cũng xót như con mình ngã vậy! còn nếu như đã không chơi không yêu chim cu rồi thì có cho người ta con cu "kim bất hoán" người ta cũng không cần! đừng nói chi đến bán 5-7 trăm ngàn!
    chuyện chim cu có những con cu bạn bè nến tặng nhau thì cho dù có người trả giá cao cũng không bán mà chỉ đem tặng nhau thôi!
    con cu không phải cứ mua giá cao là chơi được! bản thân mình thấy phải hiểu về nó thì mới chơi được chứ không phải cứ chim có tố chất là chơi được đâu!!!

Học phí này mình đã đóng khá nhiều , ở thập niên 90 của thế kỷ trước mình từng mua con mồi giá 2 , 3 chỉ vàng của mấy cao thủ k hay lắm nhưng về thì .......... Ôi thôi . Còn con mồi hiện giờ thì chủ nói 100k nhưng thôi chỗ ae quen biết xóm giềng mình gởi 200k mang về tập thì nó lại làm mình thấy hài lòng . Tuy rằng có lúc cũng nản vì nó chứng , nhưng mình thấy vẫn chấp nhận được và vẫn hài lòng về nó

em từng dính một chiêu mà em nghĩ ai mới chơi cu cũng dễ dính như em,đó là khi mua mồi gặp con mồi ưng ý,ở nhà chủ nó nghe nó chơi khá quá nên hỏi mua,thằng chủ nó cứ nói có ông kia ổng dặn 2 ngày nữa ổng xuống bắt,nên vội vàng rút tiền hốt em nó về ,đi đánh thử bo 3 sạc bỏ bổi,gọi điện thằng chủ nó nghe mình tắt máy ,gặp nó trả nó hong chịu,giờ hong lẻ quánh lộn

Trích dẫn Gửi bởi tinhtinh_l
    em từng dính một chiêu mà em nghĩ ai mới chơi cu cũng dễ dính như em,đó là khi mua mồi gặp con mồi ưng ý,ở nhà chủ nó nghe nó chơi khá quá nên hỏi mua,thằng chủ nó cứ nói có ông kia ổng dặn 2 ngày nữa ổng xuống bắt,nên vội vàng rút tiền hốt em nó về ,đi đánh thử bo 3 sạc bỏ bổi,gọi điện thằng chủ nó nghe mình tắt máy ,gặp nó trả nó hong chịu,giờ hong lẻ quánh lộn
    Mua chim đổi chủ cũng có nhiều vấn đề lắm. Nếu người ta chốt để bán lừa đảo thì em không dám nói. Nhưng đánh giá khách quan, toàn diện thì em nghĩ bác bình tĩnh xem lại lỡ trách lầm. Cu cò rất dễ mất lòng. Câu chuyện của bác kể thì cũng tựa như xương chó bán cao hổ thôi. Thân.

em thêm chút ít: người mới chơi nên tìm một vài người có kinh nghiệm chỉ giáo cho. Sẽ biết rất nhanh và ít tốn học phí.
    Mới chơi nên mua con mồi thật lào, mua mấy con mồi lỡ, bỗi về dễ bị hư, không có kinh nghiệm lại đỗ lỗi cho người bán.Để tập được 1 con chim không hề đơn giản và rất lâu. Từ mồi lỡ lên lào mất ít nhất 1 năm, bắt it nhất 20 con.
    Có một số anh bán chim hay nói câu này khi bán chim lắm( em dính 2 lần): không thích chơi nữa thì gửi lai cho anh nha đừng bán cho ai đó.( mát ruột) và sau đó là " chơi xong dông".

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối