Kết quả 1 đến 8 của 8

cách khắc phục tật lỗi

chào ae trong diễn đàn . tôi xin mạnh dạn dưa ra chủ dề này có gì nhờ các cao nhân chỉ cách khắc phục nhé ? tại sao chim cu khách nuôi hay soi lồng , có khi trong ngày chỉ có một lúc nào dấy con chim cứ nhoi nhoi như muốn chui ra khỏi lồng lắm khi sứt cả đầu , sưng cả mắt mà ko chừa . mà ko phải riêng mình tôi thấy nhiều người nuôi rồi cũng cứ phàn nàn như vậy

Chuẩn, ngộ là cu khách đặc biệt cu non nuôi lên hay có tật nhoi lồng như kiểu mún ra. Em có con cu khách mới tập gáy khi nghe con bổi gáy hay đập cánh là chú ta nhoi nhoi trong lồng như kiểu đòi ra ngoài. Em mới chơi nên cũng không biết ntn, lót dép hóng cao thủ phán [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

một là nhát hai là ức trong mình sắp nổi mạnh ba là nghe cu kêu đòi ra đạp hihi...cách khắc phục bác nên chọn lồng, chổ treo và thức ăn em nó thích, kiên trì chăm tới...chúc bác thành công..

Theo em thấy thì ko chỉ riêng chim khách đâu. Mà còn cả những con mồi chai, làu, bổi, bổi lỡ.....v...v. Nói chung là con nào cũng thế. Trong ngày nhất định sẽ có đến 10' - 15' chao lồng, đòi chui ra thôi.... Đó là do bản chất con chim cu gáy

Theo em nghi thi có một phần do thức ăn của chim nửa, cho ăn nhiều chất bổ, chim sung, hay nghe chim khác gù, gáy mà tức đòi ra đấu đá. Vài lời chia se cùng mọi người có gì không phải xin bỏ qua. Thân

Sống trong lồng nhỏ bé lâu ngày tù túng, ức chế. Muốn bay ra để cho cái cánh nó khỏe , cái chân nó to... Nhưng ko thực hiện đc, ức quá nên cứ nhoi nhoi, chòi lồng.

Trích dẫn Gửi bởi dongnguyentrong
    chào ae trong diễn đàn . tôi xin mạnh dạn dưa ra chủ dề này có gì nhờ các cao nhân chỉ cách khắc phục nhé ? tại sao chim cu khách nuôi hay soi lồng , có khi trong ngày chỉ có một lúc nào dấy con chim cứ nhoi nhoi như muốn chui ra khỏi lồng lắm khi sứt cả đầu , sưng cả mắt mà ko chừa . mà ko phải riêng mình tôi thấy nhiều người nuôi rồi cũng cứ phàn nàn như vậy
    Thân chào bạn Dongnguyentrong! Theo Mình, nhìn chung về con chim cu gáy,dù là chim khách,chim mồi,hay chim bổi khi ta nuôi sẽ thấy có lúc nó lội lồng dữ dội,về vấn đề này có nhiều nguyên nhân:
    _ Chim quá nhát:Lúc đầu nuôi thì thấy em nó đứng rất bình thường,(vì đang khiếp)càng nuôi thì càng lội,nhất là chim đóng cặp mắt lồi,cặp chân quá nhỏ và cao,lông không phủ gối,đây thuộc về bản chất của nó rồi,nếu nước non hay,thì nuôi,còn ngược lại thì chả nên nuôi làm gì,vì bản chất nhát quá càng bươn lội _khi đầu mỏ te le -vì đau+ nhút nhát,nên càng lội khá.Thuần phục được rất tốn thời gian!
    _ Chim sắp nổi:Nếu Bạn nuôi con bổi,hoặc lỡ.Đến giai đoạn em nó lội lồng,thì hãy quan sát em nó bước vào giai đoạn sắp nổi hay chưa,để biết chắc chắn,khi thấy nó lội-lúc đứng lại sẽ gáy,hoặc đổ một vài sạc gù,kèm theo dấu hiệu: bộ lông óng mượt,mỏ đóng mốc,cặp chân đóng vảy mốc trắng,dạn dĩ-cặp mắt có thần,long lanh.đi ngoài phân khô ráo,to và có nhỏn trắng.Thì chúc mừng nhé,Bạn đã nuôi tốt và em nó sắp nổi rồi đó! ở giai đoạn này,em nó sẽ siêng gáy hơn,và nghe bổi hoặc mồi cất tiếng,là em nó bắt ngay.Bạn hãy cho vào ép lụp,và đi tập là vừa.Trong quá trình đi tập,phải kiên nhẫn,phải từ từ,chuyển cội chậm,và chọn cội yên tĩnh.
    _Chim bị nục: Dù là con mồi,hoặc con khách đã thuần,hồi giờ không có tật này,hôm nay lại giở quẻ!Bạn hãy coi lại chế độ ăn uống,khi cho em nó ăn quá sung mãn,mà không có thời gian đi tác chiến,thì chim cũng sinh ra chứng lội lồng!hãy giảm bớt khẩu phần ăn_chỉ cho ăn lúa,nấu ít nghệ tươi+lúa,phơi khô và cho chim ăn,để giảm lượng mỡ trong cơ thể,nhớ cho ăn một hai ngày thôi,và theo dõi chim có ăn hay không?.Cho chim vận độn bằng cách:cắt cánh-và thả ra đất(trong một sân cát,và canh chừng chó mèo)Hai ba hôm thả một lần mỗi lần nửa tiếng.Bạn làm vậy lúc đầu chim ít gáy hơn nhưng vài lần chim quen và sẽ gáy bình thường.
    _Ngoài ra còn phải chú ý về lồng nuôi,chế độ săn sóc,như tắm nắng ,hạ thổ.v...v...Nói chung là em nó đã thoải mái chưa? hay lồng nuôi chậc chội,quá bẩn,nhất là vào mùa mưa,thì rất dễ bị những loài ký sinh đeo bám,tạo ra bao cảm giác khó chịu cho em nó!!!Vài chia sẻ nhỏ-mong Bạn khắc phục cho chú chim cưng của mình,chúc Bạn thành công!Thân ái!

hi hi nhà em có vài con cứ đưa cổ ra ngoài nan thúc đùng đùng như mới uống bò thái...lòng nghỉ chắc sau này nó dữ lắm đây...tập mấy con tung này chắc là sướng tê mình...nghỉ tới là tê và mê.....thank bác gogang