Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 102
    Không, em đâu giám đá xoáy hỏi xoay cụ đâu, lý do em hỏi cụ xem tiến độ 1 cái mà cụ thi công có lâu không vì, em đang muốn nhờ cụ làm giúp cái khung, còn phần vào nan thì em tự xử cũng được, thép bên nhà còn nhiều mà để lâu lại sợ nó sét hết thì phí. Còn không thì hôm nào cụ mang đồ nghề theo rùi gọi điện em chạy ra vườn mít rồi chỉ em cách uốn nhé.
    Thanks Cụ!

Trích dẫn Gửi bởi tronggiap
    Không, em đâu giám đá xoáy hỏi xoay cụ đâu, lý do em hỏi cụ xem tiến độ 1 cái mà cụ thi công có lâu không vì, em đang muốn nhờ cụ làm giúp cái khung, còn phần vào nan thì em tự xử cũng được, thép bên nhà còn nhiều mà để lâu lại sợ nó sét hết thì phí. Còn không thì hôm nào cụ mang đồ nghề theo rùi gọi điện em chạy ra vườn mít rồi chỉ em cách uốn nhé.
    Thanks Cụ!
    Ok bác Giáp. Cái khung thì nhanh mà. Nhưng cái lụp này em làm hơi to, chủ yếu cho bổi lỡ, mồi lỡ. Lần sau em làm cái nhỏ hơn

Bác đưa em cái ty làm cái móc (em không dùng loại ty này nên không có), rồi cho kích thước bác ưng ý bác đưa cho em, em tặng bác cái khung sau 1 tuần [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

em cũng viết dở dang 1 bài hướng dẫn cách làm lụp mà công việc lu bu quá xếp đó lâu rồi, với lại dạo này ko làm lụp nên không có hình tư liệu. bác nào làm bị vướng chỗ nào cần tư vần cứ hỏi em sẽ chia sẻ trong khả năng của mình nhé.
    Các bác mới làm thì cứ kẽm mà làm trước, khi làm thì tham khảo kỹ, rồi mượn cái lụp mẫu về mà ngắm nghía rồi hãng làm thì sẽ tốn ít công hơn

Em đang làm dỡ một cái lụp. Em xin phép úp lên topic của bác. Mong bác và các cụ nghệ nhân nhận xét, chỉnh sửa dùm em để em hoàn thiện luôn nhe. Xin chân thành cám ơn.

Lưng ( đã hoàn thành)

Mặt quy (em chưa làm xong)

Em có 1 mơ ước có cái lụp mà mặt lụp ưỡn ra như bụng ông địa cơ, con mồi trong lụp có thể đứng trên cầu nhìn xung quanh....
    Vì câu này của bác mà cái lụp em mới ra như thế này. hic...hic...ic.... Có bầu mấy tháng rồi không biết nữa??????????????????????

Trích dẫn Gửi bởi Quangiahuynh
    Em đang làm dỡ một cái lụp. Em xin phép úp lên topic của bác. Mong bác và các cụ nghệ nhân nhận xét, chỉnh sửa dùm em để em hoàn thiện luôn nhe. Xin chân thành cám ơn.

Vì câu này của bác mà cái lụp em mới ra như thế này. hic...hic...ic.... Có bầu mấy tháng rồi không biết nữa??????????????????????
    hehehe, thì cỡ bụng cái ... lụp Proton chứ mấy. Khung lụp đẹp đó bác, bác cứ làm tiếp

Một lưu ý bước tiếp theo cực kỳ quan trọng là bác làm cái cần đập trước, gắn vào lụp đâu đó xong rồi mới làm cái sàn & cầu tử. Đo cái cần đập tới đâu thì làm sàn tới đó. Nếu bác làm ngược lại thì hơi ...chua đấy [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG]

Các cần đập gắn vào lụp xong mà không vội gắn lò xo của cần đập, để gắn lưới hoàn chỉnh rồi gắn lò xo luôn 1 lần cho tiện.

Trích dẫn Gửi bởi long_qua_dao
    Ý em là thép mua nhưng khi e uốn gập lại 180* thì hay bị gãy luôn ấy ạ...mong bác chỉ giáo
    nó phụ thuộc vài 2 yếu tố chính: chất liệu thép và kỹ thuật uốn bác ạ. khi uốn đừng để kềm xiết vô thành vết; "uốn 1 phát chết" luôn đừng bẻ ra uốn lại; uốn sao để tại điểm gấp khúc không bị góc nhọn như mũi tên mà phải có độ phình, bấu, tù dạng chữ U thì sẽ không bị gãy. nếu mới làm thì bác dùng cái đèn khò làm cho hồng rực chỗ cần uốn rồi để nguội tự nhiên (không nhúng nước, không dùng kềm hay tay[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/24.gif[/IMG] để kẹp vô khi đang còn nóng) sau đó uốn sẽ mềm như kẽm chợ.

Trích dẫn Gửi bởi hcongthuc
    nó phụ thuộc vài 2 yếu tố chính: chất liệu thép và kỹ thuật uốn bác ạ. khi uốn đừng để kềm xiết vô thành vết; "uốn 1 phát chết" luôn đừng bẻ ra uốn lại; uốn sao để tại điểm gấp khúc không bị góc nhọn như mũi tên mà phải có độ phình, bấu, tù dạng chữ U thì sẽ không bị gãy. nếu mới làm thì bác dùng cái đèn khò làm cho hồng rực chỗ cần uốn rồi để nguội tự nhiên (không nhúng nước, không dùng kềm hay tay[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/24.gif[/IMG] để kẹp vô khi đang còn nóng) sau đó uốn sẽ mềm như kẽm chợ.
    Bác Thức làm lụp rất đẹp, bác có thể chia sẻ kỹ năng "làm đẹp" lụp 1 chút cho anh em mới. Đặc biệt là vụ bẻ thép. Mỗi lần nghe bẻ thép là thấy ....ê tay rồi [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG]

Ý em là thép mua nhưng khi e uốn gập lại 180* thì hay bị gãy luôn ấy ạ...mong bác chỉ giáo

Chiêu đó ở đâu nghe quen quen thế bác Proton hehe. Anh Quân làm lồng thì ngon rồi! làm cái lụp bầu tròn ra giống bụng ông địa quá nhiều cũng có cái hay mà cũng có cái dở anh Quân ạ, nó liên quan đến kết cấu sân xập khi gầp lên, khi đi đánh mà gặp mấy con mồi nhoi lụp thì khó chịu lắm, em thấy nếu ta chỉ làm hơi bầu (nan hơi cong) và vươn rộng phía dưới còn phía trên thì chỉ một ít sao cho kiểu thoai thoải sườn bò (mái nhà) thì dáng lồng vừa khéo mà lại còn hạn chế được khá nhiều tính nhoi lụp của một số con mồi, cái này em liên tưởng từ lồng sân trên của vùng Thanh Hóa [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/66.gif[/IMG]. lúc nào anh Quân thử thay vì đan cái nóc lụp mắt cáo dây đồng bằng nan ngang như đáy thử anh sẽ thấy kết cấu của nó cứng cáp hơn hẳn anh ạ

Trích dẫn Gửi bởi hcongthuc
    Chiêu đó ở đâu nghe quen quen thế bác Proton hehe.
    ờ, Proton thích bụng bự cỡ vậy thôi bác Thức. To nữa thì gắn cầu tử, gấp cầu tử khó lắm.

Nhân tiện bác Quân đang làm tới cửa lồng, Proton xin bàn 1 chút về cửa lồng.

Vấn đề cửa lồng:

Cửa lồng cũng giống như cửa sau của xe hơi, cửa cốp xe, so sánh vậy cho dễ hiểu. Nó có 2 trạng thái: đóng, mở. Khi mở cửa lồng cửa nó phải ở trạng thái bật lên trên và tự giữ trạng thái đó đến khi người sử dụng kéo xuống và đóng lại.

Cửa lồng không đúng 2 trạng thái đó rất dễ sảy chim khi sang lồng nuôi qua hoặc ngược lại, cánh cửa sập xuống cấn vào lồng nuôi khi kê sát vào nhau, đây là cơ hội tốt để chú mồi, bổi lòng ra ngoài.

Móc cửa lồng: đóng và mở nhẹ nhàng, chắc chắn. Móc lồng phải ôm vào thanh thép khung lụp (không phải thép nan lụp) tối thiều 1 cm.

Việc móc cửa lồng vào nan lụp khiến đóng sẽ khó hơn vì phải lòn tay vào trong, khiến người sử dụng rất dễ quên. Và móc lồng ôm vào khung lụp cạn quá rất dễ bung ra.

Có nhiều trường hợp mang chim đi đánh mà con chim đã bay ra trên đường đi hoặc tới nơi móc lên thì con chim bay …theo bổi.

Trang 2 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối