Trang 3 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 102
    Sao một thời gian nghía tới ngắm lui thì Quangiahuynh em quyết định chỉnh lại cái bụng bầu vì thấy có bầu nặng nề và di chuyển bất tiện quá. Để cho bác proton độc quyền lụp chửa đi.... hê...hê..hê....
    Hình đã chỉnh sửa bụng bầu

Mổ cửa (Bác proton chỉ em chiêu làm cửa giống như cốp xe hơi nhe)

HEHE, nhìn phê quá. Thầy khéo tay thiệt, em cũng thích cái loại móc đồng như vậy nè, nhìn nó cứng cáp hơn loại móc đồng mà các nghệ nhân hay dùng ở đồng nai !

Cái cửa lồng mà các cụ làm đc hình tròn nhìn thích hơn của vuông. Cụ Thức chắc rành vụ này lắm đó hehe

Đấy, cái mặt thế hợp với ý em hehe. nói về cái cửa thì bác Proton tham khảo cái cửa này của em này, nó đáp ứng được các yêu cầu đề ra của bác và thêm cái là rộng dãi thoải mái, chốt cài của em thiết kế bằng lò so nên rất an toàn lồng có rơi quăng quật cũng không thể bung được bác ạ
    http://www.*****************/forum/sho...t=85909&page=7

<font face="Tahoma">
    Trích dẫn Gửi bởi hcongthuc
    Đấy, cái mặt thế hợp với ý em hehe. nói về cái cửa thì bác Proton tham khảo cái cửa này của em này, nó đáp ứng được các yêu cầu đề ra của bác và thêm cái là rộng dãi thoải mái, chốt cài của em thiết kế bằng lò so nên rất an toàn lồng có rơi quăng quật cũng không thể bung được bác ạ
    </font>
    <font face="Tahoma">http://www.*****************/forum/sho...t=85909&page=7</font>
    <font face="Tahoma">ok bác Thức, ghi nhận cái vụ gắn thêm cái lò xo chỗ cái móc, rất chắc chắn. Big like bác ! Proton lần sau làm cái cửa để …xe hơi vào được luôn. Hehehe. To hơn 1 chút bác nhỉ</font>
    <font face="Tahoma">Nhưng có 1 điểm, cái cửa lồng cao lên 1 chút nữa thì quá đẹp, thẳng đứng so với lụp. Kê lồng vào rất ok</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">
    Trích dẫn Gửi bởi Quangiahuynh
    Sao một thời gian nghía tới ngắm lui thì Quangiahuynh em quyết định chỉnh lại cái bụng bầu vì thấy có bầu nặng nề và di chuyển bất tiện quá. Để cho bác proton độc quyền lụp chửa đi.... hê...hê..hê....
    </font>
    Trích dẫn Gửi bởi Quangiahuynh
    <font face="Tahoma">Hình đã chỉnh sửa bụng bầu</font>
    <font face="Tahoma">Mổ cửa (Bác proton chỉ em chiêu làm cửa giống như cốp xe hơi nhe)</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">Hehe, bác "kế hoạch hóa" sớm quá. Hehehe</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">Để bác Quân có 1 lựa chọn sớm trước khi làm bước tiếp theo, bác không chỉnh sửa như cái “bụng bầu” mất công, Proton nay xin bàn về lưới, cần đập, sàn và cầu tử</font>
    <font face="Tahoma">Vấn đề lưới, cần đập, sàn và cầu tử:</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">1. Cần đập phải đủ lớn tính từ cầu tử (điểm nhảy), mục đích để phòng trường hợp con chim nhảy chớm, nhảy trượt hoặc đập cánh vào cầu tử thì chú chim vẫn nằm gọn trong lưới và tránh được cú đập của cần đập hất chú chim ra hoặc bị đập trúng lưng.</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">Dù cho chiếc lụp có nhỏ, gọn nhưng khoảng cách này phải đảm bảo.</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma"></font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">Proton xin mượn tấm hình này, khoảng cách giữa cần đập và cầu tử phải như thế này trở lên.</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">2. Lưới</font>
    <font face="Tahoma">Lưới làm sao vừa đủ trùm chú bổi và chú bổi không trượt ra ngoài sàn, không quá ngắn để chú bổi có khả năng di chuyển trong lưới.</font>
    <font face="Tahoma">Trường hợp lưới quá dư: con bổi lọt ra ngoài sàn và nằm 1 bên, có khả năng bị xoắn lưới hoặc làm mất đuôi chú bổi do quá dài. Việc này khiến gỡ bổi hơi khó hoặc chú bị rớt lông đuôi.</font>
    <font face="Tahoma">Trường hợp lưới ngắn: có lần Proton bắt con bổi nhưng con đó là bù cắt, chiếc lưới hơi ngắn, con bù cắt vẫn lao tới và tấn công con mồi. Kinh ! Do đó, lưới phải trùm gọn con bổi là giải pháp an toàn.</font>
    <font face="Tahoma">Màu lưới phù hợp với màu lá, màu lồng là được. </font>
    <font face="Tahoma">Mắc lưới như hướng dẫn của bác cuhobo, cây cỡ khoảng 3.5cm. </font>
    <font face="Tahoma">Dây dù số 6 thì vừa, số 9 hơi to chút. To quá thì nhìn thô, nhỏ quá thì rất khó gỡ con bổi, do lưới dính sát da, thịt con bổi.</font>
    <font face="Tahoma">
    </font>
    <font face="Tahoma">3. Sàn, cầu tử:</font>
    <font face="Tahoma">Sàn và cầu tử phải ổn định, hạn chế rung, sập sảng khi đánh.</font>
    <font face="Tahoma">Cây thép nâng cầu phải đủ lớn, cứng cáp.</font>
    <font face="Tahoma">Sàn được giữ bằng lò xo để chống rung.</font>
    <font face="Tahoma">Khoảng trống của sàn vừa đủ và được che bởi cầu tử khi con bổi nhảy xuống để tránh con bổi lòn qua khoảng trống này và thoát được.</font>
    <font face="Tahoma">Về nguyên tắc thì con bổi nó sẽ bay lên khi lưới sập nhưng khi lưới chưa ôm con bổi và cái khoảng trống đủ lớn. Khi con bổi hoảng thì nó chui và thoát.</font>

<font face="Tahoma">Vài lời mạo muội, xin các bác góp ý </font>

Ui chao hum nay có cái móc đồng đẹp thía thầy Q

Nghe bác phân tích là biết tay nghề cũng cao rồi hehe, lưới cứ phủ xuống mà độ trũng vừa phủ hết mặt lụp ôm xuống phủ lên cầu tử, sân xập không còn khoảng trống là ok bác ạ. một số bác có quan niệm làm lưới thật trùng để bổi rớt qua 1 bên cho chim bổi và mồi đỡ hại là chưa chuẩn lắm đâu, thực tế cho thất nếu con bổi nằm quá lâu trên sàn xập sẽ lâu chết, ít trầu da tróc vảy hơn con bổi bị treo toòng teng...
    Nhiều khi coi ảnh khó hình dung, cái cửa của em cũng cao và rộng lắm bác ạ.
    Anh Quân muốn làm cái cửa bung lên xập xuống như dạng xe hơi thì hai nan ở giữa anh cắt dài hơn 1 xíu sau đó ráp vào thì nó có độ ép đẩy căng, kết hợp với độ cong của sườn lụp nò sẽ tự động bung lên, xập xuống như bản lề tủ ngay thôi. cái này khó tả quá hehe

Trích dẫn Gửi bởi thanhhienbd
    Ui chao hum nay có cái móc đồng đẹp thía thầy Q
    Bữa trước có cha nội ở Bình Dương đi đánh cu làm rớt tui lượm được đó ông ui! Đây là topic chia sẽ chứ không phải để chém gió đâu nhe cha. Có chiêu gì không? Đưa lên cho vui..hê...hê....hê...........

Nghe bác phân tích là biết tay nghề cũng cao rồi hehe, lưới cứ phủ xuống mà độ trũng vừa phủ hết mặt lụp ôm xuống phủ lên cầu tử, sân xập không còn khoảng trống là ok bác ạ. một số bác có quan niệm làm lưới thật trùng để bổi rớt qua 1 bên cho chim bổi và mồi đỡ hại là chưa chuẩn lắm đâu, thực tế cho thất nếu con bổi nằm quá lâu trên sàn xập sẽ lâu chết, ít trầu da tróc vảy hơn con bổi bị treo toòng teng...
    Nhiều khi coi ảnh khó hình dung, cái cửa của em cũng cao và rộng lắm bác ạ.
    Anh Quân muốn làm cái cửa bung lên xập xuống như dạng xe hơi thì hai nan ở giữa anh cắt dài hơn 1 xíu sau đó ráp vào thì nó có độ ép đẩy căng, kết hợp với độ cong của sườn lụp nò sẽ tự động bung lên, xập xuống như bản lề tủ ngay thôi. cái này khó tả quá hehe
    Bác Thức quá khen rồi, mới làm lụp thôi. Chắc là nhờ đi bám càng theo các bác, các bác cho gỡ bổi ké hoài nên có chút hóng hớt thôi.

Để tạo cái lụp chắc chắn, ổn định thì thân lụp đóng 1 vai trò rất quan trọng. Proton xin mạn phép trình bày vấn đề thân lụp

Vấn đề thân lụp: Thân lụp phải cứng cáp, ổn định

Chất liệu, kết cấu có 1 vai trò rất lớn ảnh hưởng đến thân lụp.

+ Chất liệu thân lụp nên dùng bằng thép, cỡ 1.7 ly.
    + Kết cấu: gồm có thiết kế của lụp, các mối nối, nan lụp, các thanh liên kết,....

Khi kiểm tra lụp có chắc chắn không, người dùng cầm cái lụp để xuống nền và lay thì dễ dàng kiểm tra mức độ chắc chắn.

2 cái lụp có mối nối như nhau, thép như nhau, nan,….như nhau nhưng chỉ có khác nhau 1 chút là đã khác nhau.

Proton xin mượn tấm hình này để minh họa.

Người ta thường nói nhà chắc chắn thì cái móng phải chắc chắn. Toàn bộ thân lụp này không đặt trên thanh thép trụ của thân lụp mà đặt trên cái thanh gắn lò xo của cần đập. Cái thanh gắn lò xo này khá xa, cao, không có điểm tựa gì chắc chắn, do đó khi lay chắc chắc sẽ yếu.

Thứ 2 khi thân lụp đặt trên thanh gắn lò xo về lâu dài thanh lò xo có xu hướng yếu đi và cong về bên trên, nó sẽ đẩy cái cần đập lên trên và làm cần đập không còn ôm lưới nữa. Trông có vẻ xấu và vướng lưới.

Do đó, lụp phải đặt trên thanh thép đứng (thanh trụ) của thân lụp, không đặt trên thanh lò xo.

( Còn tiếp – sếp kêu ròi [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]) )

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:37 AM ----------

+ Các mối nối: 1 chiếc đũa có thể bẻ gãy nhưng 1 bó đũa thì rất khó bẻ. Do đó khi cột nan lụp thì nên cột liên kết với nhau thành 1 dây, mối nối sẽ rất khó chạy và chắc chắn. Điểm cuối cùng của các mối là các thanh thép thân lụp.

Proton học cách cột của bác Giothoc, dùng dây cước câu cá. Cước câu cá khi cột, xiết mối thì nan muốn dịch cũng hơi khó vì cước khi kéo căng nó như sợi dây thun.
    Có bác thì dùng dây chỉ dù cột và nhỏ keo điểm cột nhưng vì thép khá trơn nên nó vẫn sê dịch nếu tác động mạnh. Còn cước câu cá thì đã chắc chắn trước khi nhỏ keo.

Tuy nhiên có nhiều điểm, điệu điệu 1 chút thì dùng sợi đồng. hihi

Bác ra Chợ Lớn, ngay bến xe chợ lớn có cây xăng, đối diện cây xăng bên kia đường có mấy tiệm bán nhiều lắm. Bác cứ hỏi lá Si Đài Loan là ok.

Cái lá giả giống lồng bác Proton đó trong SG có chỗ bán không vậy các Bác, là bồ công a loại kia sao thấy nó thô quá, ai biết cho e xin cai địa chỉ với. Cảm ơn.

Trang 3 của 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối