Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Các chứng bệnh thường gặp ở chim gáy

Cu gáy là một loại chim dễ nuôi, dễ chăm sóc, ít mắc bệnh tật. Tuy nhiên cu gáy cũng có thể mắc một số chứng bệnh nhưng đa phần dễ chữa nếu bạn có một chút kinh nghiệm.
    Thứ 1: Bệnh đi ỉa. Loại này có 3 dạng chính
    - Đi ỉa phân trắng: gần như hết thuốc chữa nếu bạn để con chim bệnh tới mức này
    - Đi ỉa phân xanh: dễ chữa
    - Ngoài ra còn có loại chim bị nấm đường ruột phân lúc nào cũng lỏng. Con chim gáy loại này rất hay bị ốm và phân lúc nào cũng hôi. Đó là bệnh của cơ thể chim rất khó chữa tốt nhất không nên nuôi nếu là chim mộc và không có triển vọng.
    2. Bệnh đau mắt: Cũng có nhiều dạng. Một do vật lý, dị vật. Hai do bệnh lý. Bệnh dễ chữa
    3. Bệnh lên đậu. Có nhiều dạng lên đậu. Đen nhất là đậu trong cổ họng chim hết chữa. Có chữa được chim cũng phá tiếng. Bệnh cũng dễ chữa nhưng không được nóng ruột.
    4. Bệnh trúng gió: Biểu hiện lâm sàng khá phức tạp. Khó chữa. Chim lâu hồi dễ mất tiếng
    5. Bệnh ngửa cổ. Ít mắc. Khó chữa nhưng chim không làm sao nếu biết phương pháp nuôi nếu không bệnh nặng lên khó chữa.
    Chắc còn nhiều bệnh nữa mà Mecugay tôi còn chưa biết mong các bác đăng đàn truyền đạt lại cho anh em học tập nhé

anh mecugay ơi anh kể các loại bệnh ra, sao ko kê cách chữa bệnh biết bệnh không biết cách chữa cũng như không

Trích dẫn Gửi bởi mecugay
    Cách chữa trị thì có nhiều lắm bạn ạ. Mình có biết nhưng đó là kinh nghiệm chủ quan của mình thôi. Mình muốn anh em mỗi người đóng góp một ý kiến thì mới tạo được sự phong phú và có đánh giá khách quan nhất về mỗi loại bệnh.
    Để phong trào ngày càng lớn mạnh đòi hỏi tâm huyết của rất nhiều người từ người già tới trẻ, từ người mới chơi tới người đã chơi lâu thì mới được. "Kiến thức là vô cùng tận. Hãy mở lòng san sẻ với mọi người".
    Tôi đang có một con cu bị đau mắt bác có thể chỉ cho tôi cách chữa được không? Càng nhanh càng tốt. Cảm ơn.

bác thử cách của em đi, lấy lá khổ qua giã nát lấy nước nhỏ vào mắt và 2 đầu cánh 2 lần/ 1 ngày. Sau khi nhỏ mắt cho chim ra phơi nắng, nếu mới bị thì khoảng 2-3 ngày sau là hết. Chào bác,

Cách chữa trị thì có nhiều lắm bạn ạ. Mình có biết nhưng đó là kinh nghiệm chủ quan của mình thôi. Mình muốn anh em mỗi người đóng góp một ý kiến thì mới tạo được sự phong phú và có đánh giá khách quan nhất về mỗi loại bệnh.
    Để phong trào ngày càng lớn mạnh đòi hỏi tâm huyết của rất nhiều người từ người già tới trẻ, từ người mới chơi tới người đã chơi lâu thì mới được. "Kiến thức là vô cùng tận. Hãy mở lòng san sẻ với mọi người".

Trích dẫn Gửi bởi duyduc
    Tôi đang có một con cu bị đau mắt bác có thể chỉ cho tôi cách chữa được không? Càng nhanh càng tốt. Cảm ơn.
    Bác mua ống thuốc tra mắt loại dùng cho người ( loại thuốc nước) nhỏ vào mắt cho nó ngày 2-3 lần. Nếu bác ngại bắt chim ra khỏi lồng thì bác mua một bơm tiêm rồi bơm thuốc vào mắt cho nó. Khi chim khỏi bệnh, bác nhớ cho ăn bổ sung viên dầu gấc hoặc viên dầu cá để bổ sung vi ta min A cho chim. Vệ sinh lồng sạch sẽ, bổ sung định kì vi ta min A, tắm nắng và hạ thổ cho chim theo định kì hàng tuần là các biện pháp giúp chim phòng được bệnh đau mắt.
    Chúc bác thành công!

Cách trị bệnh cảm gió, ỉa cức nước cho chim cu gáy bằng thảo dược có từ xa xưa không sợ phạm thuốc hay quá liều như hóa dược [ thuốc tây]. Bệnh cảm gió thường có ở chim nhất lả chim cu được coi như bệnh nan y. chim bệnh cứ chổng khu, cắm đầu vào cóng nước uống mãi đến lúc sắp chết há miệng ''cà hót cà hót'' như người ngộp nước.
    Do chim uống nhiều ăn ít nên phân lỏng, chim yếu suy kiệt rồi chết nếu không chữa trị kịp thởi. Vì vậy phòng bệnh tốt nhất, đừng để chim ngoài trời mưa gió kéo dài nhất là vào mủa đông giá rét phải sưởi ấm cho chim. Lấy củ sả đem đập dập hoặc hột đậu khấu đập dâp cho vảo cóng nước chim uống ấm bụng ngừa gió trị tiêu chảy, tăng nhiêt chim sung gáy nhiều hơn. Đây là bài thuốc quí gia truyền của nghệ nhân gác cu ở Tân Châu, An Giang quê tôi xin chép hầu quí vị, xin cảm ơn.

Cách chữa bệnh lên đậu theo kinh nghiệm của Mecugay tối.
    1. Xác định nguyên nhân gây bệnh:
    Đa phần là do mất vệ sinh. Thứ hai là do con chim thúc lồng nhiều làm phát sinh đậu. Thứ nữa là do thức ăn bị hỏng bị mốc hoặc ăn nhiều cám công nghiệp lâu ngày dẫn tới tích tụ chất độc gây đậu. Nguyên nhân chính vẫn là do mất vệ sinh mà ra.
    2.Biểu hiện lâm sàng:
    Chim xuất hiện một cục u nổi dưới da. Lúc đầu nhỏ sau to dần có thể phát ra thành mủ. Chim có biểu hiện đau đớn, khó chịu biếng gáy. Đậu có thể mọc rất nhiều nơi. Đa phần là dưới da ngoài lông. Có trường hợp mọc ở lưỡi, họng, mi mắt. Tôi từng có chú cu rất dữ ngày xưa khi chưa có kinh nghiệm tôi móc đậu trong họng chú ra làm thủng một lỗ. Kháng sinh vào chú sống khỏe vẫn gáy bình thường. Lỗ thủng vẫn còn.
    3. Cách chữa trị:
    Bệnh dễ chữa trị. Có thể tái phát nhiều lần. Phòng là chủ yếu.
    Bạn đợi khi đậu lên đủ độ "chín" vừa tới thì chữa. Để đậu tự vỡ rất nguy hiểm vì có thể gây nhiễm trùng. Có 2 cách khêu đậu. Một dùng kim và 2 là dùng dao bào. Rạch một vết nhỏ trên mặt đậu. Rạch từ từ cẩn thận tránh động mạch. Đậu lồi ra lấy móng tay ấn cho đâu ra. Ấn lần nữa cho ra máu độc. Tay và dụng cụ cũng như chỗ da mổ phải khử trùng bằng cồn iốt. Sát trùng cho chim bằng nước oxy già. Để tự khô và liền.
    4. Cách phòng:
    - Vệ sinh nan và lồng luôn sạch sẽ
    - Cho ăn đủ chất
    - Hít khí trời và tắm nắng, nước cát đầy đủ
    Kết luận:
    Nhiều người vì chưa biết cách chữa trị đúng làm hỏng mất con chim quí. Đáng tiếc.
    Có gì mong anh em chỉ bảo thêm.
    Trân trọng.

bác ngâm nước ẩm cho nó nãy mầm rồi mới trồng (giống như lúa vậy)
    Thường bác gieo hạt trực tiếp kiến ăn hết

To Bác Mecugay, bác có thể nó rõ cách trị bệnh trúng gió được không ạ?
    Thanks

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối