Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 18 của 18
    Trích dẫn Gửi bởi hoctro_mechim
    bác thử cách của em đi, lấy lá khổ qua giã nát lấy nước nhỏ vào mắt và 2 đầu cánh 2 lần/ 1 ngày. Sau khi nhỏ mắt cho chim ra phơi nắng, nếu mới bị thì khoảng 2-3 ngày sau là hết. Chào bác,
    Nhưng mà khó quá anh không biết tìm đâu ra lá khổ qua. Thử mấy cách mà trên diễn đàn có đề cập tới thì hiện giờ con gáy của anh đã đỡ rồi. Anh cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi NAMNHI
    Bác mua ống thuốc tra mắt loại dùng cho người ( loại thuốc nước) nhỏ vào mắt cho nó ngày 2-3 lần. Nếu bác ngại bắt chim ra khỏi lồng thì bác mua một bơm tiêm rồi bơm thuốc vào mắt cho nó. Khi chim khỏi bệnh, bác nhớ cho ăn bổ sung viên dầu gấc hoặc viên dầu cá để bổ sung vi ta min A cho chim. Vệ sinh lồng sạch sẽ, bổ sung định kì vi ta min A, tắm nắng và hạ thổ cho chim theo định kì hàng tuần là các biện pháp giúp chim phòng được bệnh đau mắt.
    Chúc bác thành công!
    Vâng rất cảm ơn bác. Mà bác cho em hỏi thêm cho chim uống bổ sung vitamin A thì liều lượng thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi thobau
    Giá hạt kê hiện nay đã lên hơn gấp đôi so với trước (trên 20 nghìn đồng/kg), mình đã thử gieo hạt trồng nhưng hạt không nẩy mầm!
    Thế bạn đẻ ý xem có còn thấy hạt ở luống không hay là bị kiến hoặc côn trùng tha mất hạt rồi. Nếu muốn tránh bị côn trùng, kiến tha mất hạt giống thì trước khi gieo hạt bạn cho một ít dầu hỏa trộn vào hạt giống và gieo như bình thường như vậy không ảnh hưởng gì đến chất luợng hạt giống mà lại không bị côn trùng hay kiến tha mất. Chúc bạn thành công. Thân chào.

Trồng kê rất dễ. Nhà bạn có vườn có ánh sáng. Tất nhiên càng sáng càng tốt. Kê có thể trồng xen các luống rau. Cây lên rất cao và cho nhiều hạt. Không cần chăm sóc nhiều. Một bông to có thể cho tới hơn 1 lạng kê đấy. Bạn nên gieo loại kê vàng hạt mẩy. Lúc đầu phải giữ ẩm tốt. Sau đó cũng không mất nhiều công chăm sóc nữa. Lúc nào thích thì bứt cho chim ăn. Chúc bạn thành công.
    Thực ra mà nói chim gáy mà bị trúng gió thì bệnh nặng lắm rồi, rất khó chữa. Có chữa được con chim cũng kém hơn trước rất nhiều cả về giọng điệu âm điệu. Cách chữa ở trên cũng rất hiệu quả. Cách tốt nhất là chăm chim tốt tránh để trường hợp này xảy ra. Khả năng hồi phục là rất lâu và chỉ đạt khoảng 30% là hồi phục được nhưng chắc 100% là chim sẽ kém hơn trước. Chắc chỉ được 65% là nhiều. Chào bạn

Cảm ơn các Bác đã giúp cách trồng kê, nhưng giữ ẩm lúc đầu trước khi gieo như thế nào ạ?cụ thể: ngâm giống thế nào, ngâm nước ấm hay nước nguội, ngâm với tỉ lệ bao nhiêu giống bao nhiêu nước ạ? và ngâm trong bao lâu?sau khi gieo bón phân như thế nào ạ? Rất mong được sự hướng dẫn tận tình của các Bác ! Xin cảm ơn!

bác mecugay ơi, cu em bây giờ ỉa chảy, phân trắng, em phải làm sao trị cho nó đây?

các bác cho em hỏi có con chim cu nó bị mất bệnh cứ khò khè chảy nước muỗi suốt không biết là bệnh gì cách chữa ra sao mong các bác giúp .

Bác mecugay à.!!. bác cứ nói chung sao e bít đc ??. cu của e nổi trong lưởi thì sao ma rạch đc hả bác.. mong bác cho thêm ý kiến kn hen..thân.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12