Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20
    Mình cũng có gặp trường hợp như thế và cũng ko biết có hên hay ko con mồi của mình khơng còn tật ấy nữa . Nay xin đưa lên cho các bạn thử nếu ko kết quả các bạn đùng cười nha ! Mình làm cầu đậu bằng một đoạn của cây trúc và từ đó đến giờ con mồi của mình không còn tật ấy nữa các bạn thử đi

Đúng như bác giỏ thóc đã nói "ngưỡng thiên" do bệnh và tật , để xem xét kỹ AE xem mình có treo lồng trong nhà dưới bóng điện hay không(nhất là bóng điện tuýt- thường những con chim bị tật ngưỡng thiên là do nuôi nhiều trong nhà và treo dưới bóng đèn).Theo tôi ngoài cách chữa AE đã nói ở trên ,anh em chuyển sang lồng hở một mặt (lồng chim Bắc ninh,Phú thọ,Thủy nguyên) và treo chim ngoài hiên nhà và đừng để có đèn thắp sáng trên đỉnh đầu con chim. Như vậy thời gian vài tháng có thể chữa được..

Theo em mấy bác cho chú ra lồng nuôi chào mào hay my gì đó nuôi một thời gian.hiii ... chúc mấy bác sớm có kết quả.thân.

Em thấy các bác bình luận vui quá cho em tham gia với nhé. Em có rất nhiều kinh nghiệm về chim có tật ngưỡng thiên.
    Em xin trình bày một vài quan điểm.
    1. Nguyên nhân:
    2. Triệu chứng lâm sàng.
    3. Phương pháp chữa trị:
    4. Phương pháp giải quyết.
    5. Tổng kết
    1. Nguyên nhân:
    Có thể nói nguyên nhân các bác đã nói nhiều ở trên rồi. Em thấy các bác nói đúng nhưng quá lan man không đi đúng trọng tâm của nguyên nhân gây bệnh. Điều này dẫn tới định hướng sai phương pháp.
    Em thấy và cũng tổng kết ý của một số bác về nguyên nhân. Theo em có 2 nguyên nhân chính:
    - Bệnh do virus gây ra
    - Bệnh do thần kinh gây ra
    Bệnh do vi rút gây ra có 2 nguyên nhân: Trong lồng và ngoài lồng. Ngoài là chim đã nhiễm bệnh ngoài trời và trong lồng là chim nhiễm trong lồng do môi trường. Theo em nguyên nhân thứ 2 chiếm 80% vì chim ngoài trời nhiễm bệnh này khó tồn tại (cá biệt em đi đánh cũng bắt được con thổ sấm rất hay nhưng vào lồng ngoái ngay nhưng theo phân tích nó là chim sổng. Vào lồng gáy ngay)
    Bệnh do thần kinh là do hoảng sợ, ánh sáng, lồng chật....cũng làm chim dễ ngưỡng thiên. Em có con thổ rền để lồng ông Toai hảiphong ngoái ngã ngửa nhưng lồng khác không> kết luận chim không ngoái. Nếu chuyển lồng vài loại vẫn ngoái> ngoái.
    2. Triệu chứng:
    Rất nhiều không nói các cu thủ cũng rất dễ nhận ra. Các bác nhớ đề cao cảnh giác không ...lãnh chường...mua..."nhầm" như em
    3. Phương pháp chữa trị:
    Em thấy các cao thủ đã chỉ ra rất nhiều thiết nghĩ mình không nên nói thêm nữa. Em cũng đã thử hết và thêm...một đống phương pháp nữa nhưng kết quả thu được là....
    Bác nào chưa thử nên thử...cho biết
    4. Phương pháp giải quyết của Mecugay:
    Thực ra nghề y nhiệm vụ là cứu người. Ae mình kiêm lắm nghề quá nên theo em cái gì không hiệu quả ta nên chọn đơn giản và chọn thời gian> theo em .....loại. Nói thật các bác em là người rất dịu dàng nhưng cũng rất quyết liệt bạo lực. Có thế mới được việc các bác ạ. Đầu năm có bác xông nhà xách vài con chim bảo em "Chú phải vững thần kinh lắm mới nuôi và quản lý được từng này chim. Có người có vài con đã luẩn quẩn rồi...Chả biết ông ấy khen thế nào chứ em thấy từ "trảm" và "thanh lý" là hợp ...ní nhất, "kinh tế" nhất.
    5. Tổng kết:
    Cám ơn anh em đã chia sẻ kinh nghiệm. Em có chút kinh nghiệm nói ra mong các bác phản hồi và cùng đàm đạo.
    Chúc các bác "NĂM MÈO BẮT ĐƯỢC NHIỀU CU HAY"
    Trân trọng!

chào các bác chú gáy nhà em bị bệnh ngoái thiên có bác nào biết cách chữa bác dạy cho em với. em cảm ơn các bác

[QUOTE=nguyenhai;932705]chào các bác chú gáy nhà em bị bệnh ngoái thiên có bác nào biết cách chữa bác dạy cho em với. em cảm ơn các bác[/QUOTE
    Bác trùm kín áo lồng đặc biệt phần trên nóc chỉ để hở 1 khoảng đằng trước lồng thôi!Cách này cũng chỉ áp dụng được với những em mới nhiễm bệnh thôi chứ em nó có cái tật này thì có lẽ phải chờ ý kiến các cao thủ vậy!

Bệnh này tôi đã gặp một con và đã chữa được hoàn toàn (ko còn hiện tượng đó nữa), cơ bản là giống cách bác học trò mê chim và bác giỏ thóc đã trình bày.

Và quan điểm của tôi cho rằng nguyên nhân chủ yếu là do người nuôi không có kinh nghiệm và chế độ chăm sóc không tốt.

Nuôi đúng cách và với chế độ chăm sóc tốt thì khó mà chim mắc bệnh này (con tôi chữa là của một anh bạn thấy nó bị vậy mà ko thích nuôi đưa tôi)

Một cách chữa "Bệnh ngoái cổ" (đầu gục hẳn vào lưng, không gượng dậy được) khá hiệu quả chia sẻ cùng các bác, chỉ cần thả vào cóng nước 1 viên B1 và 1 viên B6 cho uống trong 2 ngày, thay cóng nước mới cũng thả 1 viên B1 và 1 viên B6, lặp lại như vậy đến khi chim khỏi, nhưng thường chỉ 2-3 ngày là thấy hết bệnh đó ạ, bác nào muốn nhanh hơn nữa thì có thể bắt chim ra nhét 1/4 viên B1 và 1/4 vien B6 chia 2 lần/ngày. Chúc các bác thành công

Cách này ngắn gọn.. Hii em thử trước xem hiệu quả ra sao nào
    Trích dẫn Gửi bởi chichchoecau
    Một cách chữa "Bệnh ngoái cổ" (đầu gục hẳn vào lưng, không gượng dậy được) khá hiệu quả chia sẻ cùng các bác, chỉ cần thả vào cóng nước 1 viên B1 và 1 viên B6 cho uống trong 2 ngày, thay cóng nước mới cũng thả 1 viên B1 và 1 viên B6, lặp lại như vậy đến khi chim khỏi, nhưng thường chỉ 2-3 ngày là thấy hết bệnh đó ạ, bác nào muốn nhanh hơn nữa thì có thể bắt chim ra nhét 1/4 viên B1 và 1/4 vien B6 chia 2 lần/ngày. Chúc các bác thành công

Một cách chữa "Bệnh ngoái cổ" (đầu gục hẳn vào lưng, không gượng dậy được) khá hiệu quả chia sẻ cùng các bác, chỉ cần thả vào cóng nước 1 viên B1 và 1 viên B6 cho uống trong 2 ngày, thay cóng nước mới cũng thả 1 viên B1 và 1 viên B6, lặp lại như vậy đến khi chim khỏi, nhưng thường chỉ 2-3 ngày là thấy hết bệnh đó ạ, bác nào muốn nhanh hơn nữa thì có thể bắt chim ra nhét 1/4 viên B1 và 1/4 vien B6 chia 2 lần/ngày. Chúc các bác thành công.
    Trí tui rất tán đồng cách chữa trị của người anh em, tui có con bổi thổ cà lăm, bẫy được mùa hè năm 2013. Về nuôi đến gần hết năm thì bị bệnh ngưỡng thiên, cho qua lồng rộng không khỏi, chế độ chăm sóc thì đầy đủ nhưng không hết! Tui mua một vỉ Manhê B6, bỏ vào cóng nước mỗi lần hết nước là một viên, uống xong ba ngày kiểm tra, kết quả hết 90%, còn hơi ngưỡng một tí nhưng không té ra sau như lúc đầu, chắc vài bữa nữa là hết luôn, chúc các bạn thử thành công!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12