Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 48

Chim đi phân dạng cám ướt

Xin chào anh em,

Tình hình là em có con chim cứ đi phân theo dạng cám ướt (cám câu cá, hay cám heo trộn nước đấy)...Em đã dùng thử vài cách mà không trị hết, anh em nào có cách chữa thì cho em xin để tham khảo nhé.

thân,
    cuboi_longthanh

Chưa hiểu bạn nói ra sao . Nhưng mấy con cu gáy nhà mình mỗi lần bị ỉa chảy là cho uống vài giọt thuốc trị tiêu chảy của ,pha trong nước uống ( mua ở tiệm thuốc tây ) . Hạ hổ liên tục , 1 tuần là chim hết bị ỉa chảy,phân đặt lại hình tròn . Mình chỉ sử dụng cách đó thôi

Trích dẫn Gửi bởi cuboilongthanh
    Xin chào anh em,

Tình hình là em có con chim cứ đi phân theo dạng cám ướt (cám câu cá, hay cám heo trộn nước đấy)...Em đã dùng thử vài cách mà không trị hết, anh em nào có cách chữa thì cho em xin để tham khảo nhé.

thân,
    cuboi_longthanh
    Tôi có anh bạn gởi cho con chim đi ngoài có tình trạng cám ướt (phân có vẻ bị sống ) giống như bạn nói,phân rất hôi,hai ngày không dọn là có dòi liền.Hiện tôi chỉ cho ăn lúa,phơi nắng hạ thổ cả ngày trong thời gian hơn tuần rồi vẫn kô khỏi.Thể trang chim vẫn bình thường.AE ai có cách gì chia sẻ với...Xin cám ơn !

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:21 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi goc_badiem
    Chưa hiểu bạn nói ra sao . Nhưng mấy con cu gáy nhà mình mỗi lần bị ỉa chảy là cho uống vài giọt thuốc trị tiêu chảy của gà,pha trong nước uống ( mua ở tiệm thuốc tây ) . Hạ hổ liên tục , 1 tuần là chim hết bị ỉa chảy,phân đặt lại hình tròn . Mình chỉ sử dụng cách đó thôi
    Theo tôi hiểu đây không phải tiêu chảy mà là phân sống màu vàng như cám ướt,rất hôi .....

Trích dẫn Gửi bởi hiepvt
    Tôi có anh bạn gởi cho con chim đi ngoài có tình trạng cám ướt (phân có vẻ bị sống ) giống như bạn nói,phân rất hôi,hai ngày không dọn là có dòi liền.Hiện tôi chỉ cho ăn lúa,phơi nắng hạ thổ cả ngày trong thời gian hơn tuần rồi vẫn kô khỏi.Thể trang chim vẫn bình thường.AE ai có cách gì chia sẻ với...Xin cám ơn !

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:21 PM ----------

Theo tôi hiểu đây không phải tiêu chảy mà là phân sống màu vàng như cám ướt,rất hôi .....
    Em có cách trị rất hay. Đảm bảo khỏi 100% bác cứ mở của lồng, thả về thiên nhiên. Thiếu gì chúng tự bổ sung , thả chỗ nào năm sau bắt lại phân chúng lại đẹp như mơ, cục nào ra cục ấy.

Trích dẫn Gửi bởi hiepvt

Đúng rồi anh hiepvt ơi, có tình trạng có dòi nữa, chữa hoài mà vẫn không hết, nay có người chỉ là lấy củ nghệ sắt 2 hạt như 1/2 hạt Bắp và cho nó ăn...mai thử xem sao...không biết có ai có cách trị khác hay hơn không?
    Đúng rồi anh hiepvt ơi, có tình trạng có dòi nữa, chữa hoài mà vẫn không hết, nay có người chỉ là lấy củ nghệ sắt 2 hạt như 1/2 hạt Bắp và cho nó ăn...mai thử xem sao...không biết có ai có cách trị khác hay hơn không?

Trích dẫn Gửi bởi cugayld
    Em có cách trị rất hay. Đảm bảo khỏi 100% bác cứ mở của lồng, thả về thiên nhiên. Thiếu gì chúng tự bổ sung , thả chỗ nào năm sau bắt lại phân chúng lại đẹp như mơ, cục nào ra cục ấy.
    Hee chim người ta gửi chăm sóc dùm mà thả thì lấy gì đền hả bạn ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:42 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi cuboilongthanh
    Uhh cứ thử đi,có kết quả tốt là anh làm liền ................Hee.

TBL có đưa cho tôi một ít thuốc gì đó chuyên dùng đặc trị cho gà, nhưng áp dụng cho chim vẫn hiệu quả. Để ít bữa e hỏi tên thuốc rồi đưa lên cho a,e biết. Còn bây giờ bác Hiệp thử áp dụng cách này xem sao: Đừng cho chim ăn lúa nữa, hãy tập và chuyển qua cho ăn cám chim, lấy một ít lá cây cộng sản giã nát lấy nước rồi pha vào một gói men tiêu hóa BIOSUBTYL-II (loại này là men tiêu hóa liên doanh) rồi cho chim uống, thấy cũng tương đối hiệu quả đấy bác Hiệp ah. Đây là một bài thuốc của a,e trên diễn đàn viết e nhớ và thêm thắt vào đôi chút, e cũng đang áp dụng cho con trơn ròng của e thấy cũng hiệu quả phết a ạh. Sau một thời gian thấy chim ổn định ta lại tiếp tục cho ăn lũa và các loại thức ăn khác.

[QUOTE=hiepvt;1380584]Hee chim người ta gửi chăm sóc dùm mà thả thì lấy gì đền hả bạn ?
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 06:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:42 PM ----------
    Bác ơi cứ cách của em mà bác làm chứ cái loại đi ỉa mà kinh liên rồi thì khó trị lắm. Bỏ thì thương, vương thì tội. Tôi và bạn tôi đã gặp cái thứ này nhiều rồi chúng giống như con người chúng ta mắc cái bệnh . Nấm tổ đỉa , vẩy nến ấy rất chi là khó trị, em nghĩ chắc chủ cũ đã chán và lản cu cậu rồi mới đưa cho bác thử lòng kiên trì của bác mà thôi. Chim cu thì thiếu gì nuôi chi mấy con đó cho mệt. Em là em cho nó tự do ngay. Bằng không bác cứ nuôi đi chữa trị đi. Đến khi nó khỏi bác cho anh em một toa thuốc để chũa trị quả là đáng quý. Chúc bác thành công.

[QUOTE=cugayld;1380662]
    Trích dẫn Gửi bởi hiepvt
    Hee chim người ta gửi chăm sóc dùm mà thả thì lấy gì đền hả bạn ?
    Bác ơi cứ cách của em mà bác làm chứ cái loại đi ỉa mà kinh liên rồi thì khó trị lắm. Bỏ thì thương, vương thì tội. Tôi và bạn tôi đã gặp cái thứ này nhiều rồi chúng giống như con người chúng ta mắc cái bệnh . Nấm tổ đỉa , vẩy nến ấy rất chi là khó trị, em nghĩ chắc chủ cũ đã chán và lản cu cậu rồi mới đưa cho bác thử lòng kiên trì của bác mà thôi. Chim cu thì thiếu gì nuôi chi mấy con đó cho mệt. Em là em cho nó tự do ngay. Bằng không bác cứ nuôi đi chữa trị đi. Đến khi nó khỏi bác cho anh em một toa thuốc để chũa trị quả là đáng quý. Chúc bác thành công.
    Hee...Cố thời gian nữa mà không xong thì tôi "đàm phán" với chủ nó mà làm theo cách của cugayld thôi.

em nghĩ bác chỉ nên cho an thóc không thôi đã . ngừng kê mè 1 thời gian rồi theo dõi xem sao . nếu không hết thì là do cơ địa của con chim rồi . đã là cơ địa nó vậy, thì bác dùng thuốc thì phân khô . hết hơi thuốc lại bị như cũ .em cũng có vài con bị vậy . cũng kô thấy ảnh hưởng gì đến phong độ chim . chịu khó vệ sinh lồng là xong

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối