Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 48
    Chào bạn
    Chơi chim cu cũng khá vất vả phải không? Nhưng đó là thú vui mà. Bạn lây lá cây húng lủi (hình thứ nhất đó) vò viên cho tròn (nhớ chọn lá sạch) rồi vạch mỏ nó và nhét vào là nó nuốt ngay. Nhiều con ỉa phân xanh lỏng mà tôi cho ăn lá húng lủi mỗi ngày 2 lần sau vài ngày thấy chim đi phân khô trở lại . (Trường hợp chim bị giun xơ mít thì đít chim thường bị ướt,thỉnh thoảng giun ló ra ngoài hậu môn một đoạn thì ta bắt giun ra.). Chúc bạn thành công.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:31 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi cuboilongthanh
    Chào anh,

Xin anh nói rõ là loại húng nào? húng quế, húng cây, húng lũi...?

thân,
    cuboi_longthanh
    Chim cu bị phân lỏng có nhiều nguyên nhân và cũng có nhiều cách trị bệnh như AE giới thiệu. Chim cho ăn vừng đen (mè đen) nhiều cũng bị đi phân lỏng nên tạm ngưng hoặc cho ăn ít thôi. Tôi mách các bạn cách trị bệnh phân lỏng : bạn lấy 1 hoặc 2 lá rau húng ( mà ta hay ăn sống) vò viên lại rồi nhét vào miệng cho chim nuốt vào ( nhớ cẩn thận kẻo chim bị gãy mỏ đấy), mỗi ngày một hoặc hai lần (tùy theo chim bị nặng hay nhẹ) sau vài ngày chim sẽ đi phân khô. Cách này tôi thấy rất đơn giản mà cũng hiệu quả lắm. Chúc các bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi cuboilongthanh
    Xin chào anh em,

Tình hình là em có con chim cứ đi phân theo dạng cám ướt (cám câu cá, hay cám heo trộn nước đấy)...Em đã dùng thử vài cách mà không trị hết, anh em nào có cách chữa thì cho em xin để tham khảo nhé.

thân,
    cuboi_longthanh
    chim nhà em ỉa phân lỏng em thường lấy vỏ trứng phơi khô rồi bóp nát khoảng bằng móng tay cái, rồi bỏ vô chảo rang lên đến khi nào màu vỏ trứng gà chuyển sang màu vàng đậm hoặc có mùi thơm là được, khi rang xong để nguội tầm 20 đến 30 phút là có thể cho chim ăn được. Nếu chim ỉa phân lỏng bình thường cho ăn hôm nay ngày mai là khỏi còn nặng hơn thì khoảng ba đến bốn ngày sẽ khỏi. em thường dùng cách này để trị chim ỉa chảy rất hiệu quả. Mong bác sớm trị dứt bệnh cho chim cưng của mình thân chào bác!

Theo tôi thì đầu tiên áp dụng theo phương pháp này.Bổi mới or mồi gì cũng có nguy cơ nhiễn sán. Dùng thuốc sổ sán gia súc Or hạt cau ăn trầu.
    Trích dẫn Gửi bởi hcongthuc
    tùy vào tuổi chim (bổi mới hai lỡ, hay mồi) để đoán bệnh, bổi mới thì không sao, chứ nuôi lâu lâu trong lồng rồi thì nguy cơ nhiễm sán cao, xổ thử xong sẽ biết các bác ạ
    Nếu không khỏi thì dùng theo PP của bác Cugayld thôi

Chao anh em,
    Cảm ơn ae đa chia sẽ, e cung vua học được 1 cách hay. Cơ hiệu nghiêm se chia se voi ae. Chim e la chim moi, chắc la không tha được.
    Than,
    Cuboi_longthanh

Cập nhật thông tin đi bạn ơi...

theo em bác cứ thường xuyên hạ thồ và tắm nắng xem sao.vì chim em cũng làm vậy mà chẳng thấy chim bị sao cả

Mình có chú chim cu bị ỉa phân sống, phân rất to nhưng màu vàng chứ không phải màu xanh, có dạng cám gà ngấm nước, trong lúc chim bị như vậy thường uống nhiều nước, mình cho nó uống thuốc dành cho gà mà khỏi đấy.

Trích dẫn Gửi bởi hungnghitc
    Con mồi già của em cũng bị phân lỏng kinh niên. Thử nhiều cách mà không hết: lá cộng sản, lá mơ thịt chó, đọt ổi, thuốc tây y ... nói chung là ai bày sao thì làm vậy. Chỉ được vài hôm trong thời gian uống thuốc là đỡ.
    Bài học rút ra là các bài thuốc trên chỉ chữa được dảng tiêu chảy do thay đổi thức ăn, nguồn nước, ngộ độc cấp tính. Còn với tiêu chảy lâu năm (dạng như bệnh đại tràng của người) thì bó tay.
    Vừa rồi, có nhờ bác ThiệnBảoLộc chữa giúp bằng tây y. Nhập viện được 10 ngày và thấy tình hình rất khả quan, chim đã đi phân khô, sắc mặt vui vẻ. Phương pháp là chữa tận gốc (căn) chứ không phải chữa lâm sàn (chứng). Thuốc này đặc trị rối loạn trao đổi chất do thức ăn gây ra.
    Tôi cần thêm thời gian để thấy được hiệu quả của thuốc, sau đó nếu được bác ThiệnBảoLộc đồng ý sẽ chuyển tên thuốc tới anh em.
    chết hôm chữa chim cho bác mà em quên béng cái chầu cà phê, giờ bác khai ra em mới nhớ, mai uống cà phê, ăn sáng kèm chầu thịt chó nhá bác.

Trích dẫn Gửi bởi cugayld
    ........Bổi thì thiếu gì ta việc gì phải khổ chứ. Theo tôi cu nó phục vụ thú chơi của ta. Chứ ta không phục vụ cu....
    Thích cụ ở câu này ............................... 50 ký tự chưa ?

Các BÁc cứ cho 1, 2 rọt rượu rết vào cóng nước uống cho Em nó thử xem sao mình đang thử với Em Khướu thấy cũng có khả quan lắm.

Bác cuboi_longthanh oi cập nhật kết quả chữa cách hay gì đó đi.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối