Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 36

Chòe lửa mới bắt

Chào ae!
    Mới lấy em này được khoảng 3 tuần. Chỉ biết kêu tạch tạch. Đi chuyện vào buổi trưa và tối. Chưa hót sổng bao giờ. Mọi người xem vui nhé và cho ý kiến. Chủ củ nói bỏ bê em nó nên mất lửa, được 2 mùa. Mà sao cầm lồng em nó nhảy quá. Họng thì chưa đen. Không biết tụt lửa để thay lông hay ko mà chưa thấy hót. Đuôi 21 nhưng bị tưa nhiều.
    Chúc ae vui.

Chim đẹp đó bạn tiếc rằng bạn chụp hơi xa nên chưa thể nói dc gì! cũng có thể chim chưa căng , bạn thúc thêm cào cào non, liu điu, sâu qui.. phơi nắng đều!

Chim đẹp đấy anh Đạt. Khi nào úp clip của em nó lên cho anh em xem thử nhé. Hình chụp hơi xa nên không rõ tính chất bộ lông của em nó, nhưng nhìn lông đuôi thì thấy có vẻ chăm không được tốt lắm. Nhìn tướng em nó thì chưa có lữa đâu, lông chưa ôm sát, còn dùng cánh che cục lông trắng trên lưng thì chưa thể hót sổng nhiều. Anh cố gắng gia tăng mồi tươi và phải phơi nắng nhiều thử xem. Àh! Lần sau lưu ý cái cửa lồng nha. Hơ hở ra như thế thì có ngày chỉ có còn cái lồng không thôi đấy và lồng treo kiểu đấy có ngày coi chừng rớt ah nghen.

---------- Post added at 03:09 PM ---------- Previous post was at 01:44 PM ----------

Anh Đạt thử cho chim tắm nước xem. Theo kinh nghiệm của em thì nếu lông chim ướt nhiều thì em nó đang thuộc tình trạng gần cuối mùa lửa hoặc suy, nếu lông ướt ít thì nó mới xong lông. Nếu em nó thuộc dạng cuối mùa lửa thì nên bồi bổ nhiều thức ăn tươi và hạn chế cho nó vận động (không tập dượt) để tiếp sức cho mùa đổ lông. Đây là theo kinh nghiệm của em. Khi chim thay lông thì nên cho nhiều thức ăn có tính mát như cám (chỉ dùng để hờ vậy thôi nếu nó đói thì tự ăn thêm), dế , sâu supperworm, cào cào, cá nhỏ (loại như cá bảy màu) và đặc biệt là trứng kiến. Trứng kiến thì anh có thể mua về dự trữ cho nó ăn dần trong vòng 10 ngày như sau: Mua trứng kiến tươi (khi mua phải kiểm tra trứng kiến xem có bị dập, ướt và bị dính bết lại với nhau không? Nếu có là không tươi và chỉ mua dùng trong ngày hoặc không mua nếu có mùi hôi), trứng kiến tươi thì nó luôn tơi (không dính lại với nhau thành từng cục) và ngửi có mùi thơm. Sau khi mua về dùng hộp có nắp đậy để đựng, mình lấy khăn giấy (loại lau chén đĩa) trải 1-2 lớp dưới đáy hộp sau đó rãi 1 lớp trứng kiến lên, độ dày của trứng kiến khoảng gần 1 phân sau đó phủ lên trứng 1 lớp khăn giấy nữa, sau đó để vào ngăn mát trong tủ lạnh (ngăn kế cuối tủ lạnh) hạn chế nước rơi vào trong hộp đựng nhé. Khi nào cho chim dùng thì dùng muỗng ăn cơm múc nhẹ ra 1 lượng vừa đủ ăn trong 1 buổi rồi để cho hết lạnh sau đó rải vào dưới bố lồng cho chim ăn. Nếu mua được trứng kiến tươi và làm theo cách trên thì khỏi lo về thức ăn trứng kiến trong vòng từ 10 - 15 ngày. Chúc anh sớm có được chú chim ưng ý. Thân chào.

Cám ơn Sơn. Để anh cho chim tắm rồi quan sát xem sao. Anh nghĩ là cuối mùa vì chủ củ nói lông nó cũ. Cuối tuần anh quay cái clip xem cho vui.
    Mà bắt thêm 1 em bổi hôm chủ nhật nữa Sơn ơi. Ko biết nuôi sao. Cứ trùm áo lồng rồi tính tiếp. Hiii

Ok em. Anh sẽ làm theo cách của em. Mà anh treo nó sát bên con kia có sao ko em. Con kia chỉ đi gió thôi, chưa hót sổng.

Cũng được, chỉ là không nên treo gần những con đang căng lữa mà thôi. Vì như thế thì nó sẽ bị những con căng lữa đè và không dám hót mà thôi. Thân chào

Chim bỗi thì thời gian trong khoảng 1 tháng đầu thì anh cứ trùm áo lồng suốt và treo nó vào nơi yên tĩnh, trong lồng bỏ đầy đủ thức ăn gồm : 01 cóng nước, 0.5 cóng cám, 02 cóng sâu (mổi cóng bỏ 1/2 cóng thôi). Cứ cách 02 ngày kiểm tra thức ăn và thức uống 01 lần. Sau tháng đầu thì cứ 01 tuần cho tắm nước 01 -02 lần, cho tắm nơi yên tĩnh, về sau trong quá trình cho tắm thì mình rút ngắn khoảng cách chỗ ngồi giửa chủ chim và chỗ cho chim tắm (để cho chim quen dần khi thấy người), sau khi chim tắm xong thì vẫn phủ áo lồng lại và treo vào nơi yên tĩnh. Khi chim bắt đầu đi gió thì mình mở áo lồng ra khoảng 03-04 nan và mỗi ngày nếu rãnh thì khi đi ngang cứ thảy cho nó 01-02 con dế or cào cào. Sau đó mở thêm 02-03 nan lồng (nếu thấy nó đã bớt nhảy hoảng khi thấy người). Khi nào thấy nó bắt đầu hót sổng thì mở 50% áo lồng. Chúc anh thành công. Lâu lắm rồi mới trở lại diễn đàn. Chúc các anh em sức khỏe.

Mới tắm xong em xem nhé Sơn
    http://vid879.photobucket.com/albums...psszif3lfd.mp4

http://vid879.photobucket.com/albums...pshg3zbf4t.mp4

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:48 PM ----------

Clip em nó tắm

http://vid879.photobucket.com/albums...psvvcpc95j.mp4

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:16 PM ----------

Tắm nữa nè
    http://vid879.photobucket.com/albums...ps4ummyobj.mp4

Theo em thấy thì con này vẫn nằm trong giai đoạn lữa vì cách nó tắm và lông của nó không thắm nước nhiều nhưng không hiểu sao bộ đuôi lại từa lưa như vậy (có thể là do trong giai đoạn thay lông chủ nuôi không cung cấp đủ mồi tươi và trứng kiến nên dẫn tới lông đuôi không được mướt. Đây là điểm khá khó trong việc nuôi lữa đuôi dài). Anh Đạt nên tìm một cái lồng tắm khác rộng hơn, em thấy lồng tắm đó hơi chật nên khi tắm đuôi của nó cọ quẹt nhiều vào lồng và rất dễ gây nên tình trạng gãy, tưa lông đuôi. Lúc trước lồng tắm của tụi này em thường đặt hoặc tự chế lại, miễn sao khi tắm thì em nó đứng lên cầu mà lông đuôi không cọ quẹt vào 2 mặt đối diện là được. Theo em thì anh tạm thời mùa này không quan tâm đến bộ đuôi nữa, tập trung mồi tươi thúc cho nó lên lữa lại cho mau dạn hơn. Để mùa sau thì nó dễ giữ lông hơn. Thân chào anh, chúc anh sức khỏe.

Thanks em. Anh nghĩ em nói đúng đó. Mùa này cố gắng chăm nó căng nghe hót chơi. Hihihi. Để anh kiếm cái lồng tắm khác. Tại mới chơi nên ko biết ra ngoài tiệm mua cái lồng tắm lớn nhất và họ bán vậy đó.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối