Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 36
    Hôm chủ nhật ở nhà thấy em bổi hót chuyện Sơn ơi. Thấy cũng vui vui. Hihihi

Anh cố gắng chăm mồi tươi nhiều, hạn chế làm cho nó hoảng loạn thì nó anh hót sổng thôi. Em cũng mới ở trên SG hết 02 tuần đây. Chúc anh vui

Trích dẫn Gửi bởi TrongDat
    Trời lên Sài Gòn mà ko hú anh. Sáng nay mới treo lên vừa buông tay thì làm 1 cái rầm. Rớt xuống chân, cửa lồng mở ra. May mà em nó chưa bay ra. Em nó cũng ko hoảng vì trùm áo lồng. Sơn vừa nhắc xong thì làm ngay. Hiii
    Con bé đầu em bị bệnh nên nhập viện Nhi đồng 2 gần 02 tuần. Thì hôm trước em có nhắc anh rùi.

---------- Post added at 02:46 PM ---------- Previous post was at 02:41 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi huaquoctoan
    e mới tập nuôi lửa cho e hỏi làm sao để lửa nhảy k hư đuôi vậy???
    con lửa e cũng dạn lăm mà lúc nó sợ nhảy tưa đuôi hết luôn!
    tks bạn trước!
    Chim đã dạn thì còn sợ gì nữa bạn. Bạn có thể nói rõ hơn được không? Nếu chim bạn đã nuôi thuần rồi mà khi chim vận động như bay nhảy trông lồng và hay hư lông đuôi thì cơ bản là con chim này không biết giữ lông, nên dẫn tới tình trạng có thay lông xong rồi thì qua 1 -2 tháng là bộ đuôi te tua lại. Thân chào.

Trời lên Sài Gòn mà ko hú anh. Sáng nay mới treo lên vừa buông tay thì làm 1 cái rầm. Rớt xuống chân, cửa lồng mở ra. May mà em nó chưa bay ra. Em nó cũng ko hoảng vì trùm áo lồng. Sơn vừa nhắc xong thì làm ngay. Hiii

e mới tập nuôi lửa cho e hỏi làm sao để lửa nhảy k hư đuôi vậy???
    con lửa e cũng dạn lăm mà lúc nó sợ nhảy tưa đuôi hết luôn!
    tks bạn trước!

Con lửa thay lông rồi Sơn. Hôm chủ nhật rụng lông kiếm, mấy hôm nay 1 ngày rụng 2-3 cọng lông mình. Anh cho ăn hàng ngày trứng kiến (Trứng kiến khó mua quá, anh mua người ta đông lạnh luôn 1/2kg), 15-20 con cào cào, 2-3 con dế, cám 24/24 (Mà ko thấy nó ăn cám em ơi), Thứ 7, CN anh sẽ cho ăn cá xem sao, Trùm áo lồng 24/24, 1 tuần vệ sinh lồng 1 lần. Thứ 7, CN thì phơi nắng và tắm. Chăm như vậy được chưa em.

Anh có thể lấy bình nước (bình phun loại nhỏ) và chỉnh đầu phun xa rổi đứng xa xa phun lên người nó vài cái thì nó sẽ chịu tắm thôi. Có những con khi thay lông thường có triệu chứng như vậy còn nó không chịu tắm nữa thì thôi anh khỏi cho tắm. Đến khi thay long mình hoàn tất khoảng 90% như em nói thì anh bắt đầu cho tắm lại. Thân chào anh

Anh chăm vậy được rồi. Nhưng còn vấn đề vệ sinh lồng thì khoan hãy từ từ, anh cứ giữ nguyên như vậy không vệ sinh cho đến khi thấy nó thay lông mình gần hết và lông đuôi ra được khoảng 05-07 phân rồi hay vệ sinh lồng. Vì khi để lồng hôi và ẩm như thế thì nó nhanh đổ lông hơn. Cám thì để 0.5 cóng phòng hờ vậy thôi nếu nó đói thì ăn còn không thì thôi vì mồi tươi mình cung cấp cho nó cũng đủ rồi. Trứng kiến anh mua đông lạnh thì phải kiễm tra xem có hôi và vón cục không nha. Trước khi cho ăn thì nên để cho hết lạnh rồi mới bỏ vào lồng. Khi thay lông thì trìm áo lồng và treo vào chỗ tối, yên tĩnh và mát mẻ (khu vực gần các hòn non bộ càng tốt vì độ ẩm cao giúp chim nhanh đổ lông hơn). Chúc anh vui, thân chào.

Thanks em. Trứng kiến anh kiểm tra trước khi cho ăn như em nói. Thấy nó vẫn hót chuyện lúc sáng, trưa và tối. Hy vọng là nó cảm thấy thoải mái và đủ dinh dưỡng. Mà sao từ lúc thay lông có ko chịu tắm em ơi. Qua lồng tắm nhanh lắm nhưng đứng trên cầu hoài ko chịu tắm. Thế là lại cho nó về lồng. Kỳ quá.

https://www.facebook.com/10001147179...0792450646481/

Không biết chuyển làm sao. Ae xem đỡ vậy. Mới bắt đầu rớt lông. Chắc 3 tháng nữa mới xong đây.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối