Kết quả 1 đến 2 của 2

chòe lửa cho ăn 1 ngày bào nhiêu con dế là vừa

Chào anh em

mình mới nuôi chích chòe lửa nên chưa có nhiều kinh nghiệm nên mình hỏi ae có kinh nghiệm mình chăm như vậy có hợp lý chưa.
    1 ngày mình cho ăn 10 con dế vào buổi sáng(mình chỉ cho ăn dế vì không có thời gian mua cào cào).
    cám thì mình cho ăn cám Phú Vinh.
    2 ngày mính cho tắm 1 lần vào sáng sớm.

Anh em nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp cho những người không có nhiêu thơi gian để chăm sóc.

Cám ơn ae

Số lượng dế bạn cho ăn như vậy là được rồi. Tuy nhiên nên kiễm tra xem có phải dế bệnh hay không nữa nhé, dế khỏe thì bóp nắn mình con dế thì nó rất chắc còn dế bệnh thì bóp mình nó 1 cái là nó ra toàn nước không, cho ăn dẽ bị ảnh hưởng đến đường tiêu hóa của chim. Nếu có thể thì bạn nên bổ sung thêm các loại thức ăn tươi khác như : Sâu Supperworm, liêu điêu, cào cào, trứng kiến, cá cảnh (loại nhỏ hơn đầu đũa : như cá bảy màu). Nếu có nhiều thời gian rảnh thì nên cho chim tắm nắng thường xuyên, thời gian tắm nắng từ 7 đến dưới 9 giờ là được, không nên cho phơi nắng nhiều và gắt để tránh cho chim dễ bị hốc nắng làm suy nhược chim. Tắm nước thì 2-3 ngày tắm 1 lần cũng được, tắm vào lúc trưa nắng ( 11h - 13h). Siêng năng cho chim đi tập dượt, nếu không có điều kiện đi tập dượt được thì lâu lâu lên mạng mở tiếng của các con khác kích thích cho nó hót ( cả trống lẫn mái). Vài lời xin trao đổi cùng bạn, chúc bạn sớm có được chú chim như ý. Thân chào.