Kết quả 1 đến 5 của 5

Chòe lửa 14 lông đuôi

Lúc sàng em giử chủ đề bằng ĐT giờ lên bằng PC chẳng thấy bài đâu. Em xin vào chủ đề:
    Sáng nay em mới nhận được 1 em chòe lửa đuôi rất dài, em đo bằng thước học sinh thì được 23cm. Nhưng tiếc là người bắt được lại để nó bị gấp mất 2 cọng lông chúa. Nhìn kỹ hơn thì thấy tất cả là 7 cặp lông đuôi(theo em biết thì bình thường chỉ có 6 cặp thôi) vậy em xin hỏi các anh em trong D Đ có kinh nghiệm về loài chim này cho em biết là cái lông đuôi bị gấp ấy sau này có duỗi thẳng như cũ được không hay phải thay lông nó mới hết? và số lông đuôi là 14 có phải trường hợp hiếm không ạ?

Cũng là bình thường thôi bạn ơi,thường người chơi để ý tới cách chơi,điệu bộ và giọng hót chứ ít ai đếm xem chim có bao nhiêu lông đuôi lắm bạn ah!

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Xa
    Lúc sàng em giử chủ đề bằng ĐT giờ lên bằng PC chẳng thấy bài đâu. Em xin vào chủ đề:
    Sáng nay em mới nhận được 1 em chòe lửa đuôi rất dài, em đo bằng thước học sinh thì được 23cm. Nhưng tiếc là người bắt được lại để nó bị gấp mất 2 cọng lông chúa. Nhìn kỹ hơn thì thấy tất cả là 7 cặp lông đuôi(theo em biết thì bình thường chỉ có 6 cặp thôi) vậy em xin hỏi các anh em trong D Đ có kinh nghiệm về loài chim này cho em biết là cái lông đuôi bị gấp ấy sau này có duỗi thẳng như cũ được không hay phải thay lông nó mới hết? và số lông đuôi là 14 có phải trường hợp hiếm không ạ?
    Từ lúc chơi chim chích chòe lửa đến nay cũng gần 30 năm, tôi chưa thấy và cũng chưa từng nghe nói có cá thể chích chòe lửa nào đặt biệt có đến 7 cặp lông đuôi.
    Tuy nhiên, có trường hợp dùng xảo thuật chấp dán thêm đuôi để làm cho cặp đuôi chúa thật dài để lừa bán cho số anh em mới chơi chưa có nhiều kinh nghiệm xem chọn chim. Đã có một số anh em bị lừa.

em đau buồn cho em chòe lửa của mình quá. hôm nọ nhà chú có chuyện buồn thế là về tận Hà Tây(cũ). ở nhà ko ai cho ăn. em về đến thì nó đã chết mất rồi. anh CUCuomBoi ạ. con này là của em ruột em nó đi nương bẫy được...em xót quá. biết thế để nó sống. lương tâm cứ thấy day dứt...

Trích dẫn Gửi bởi catphien
    Cũng là bình thường thôi bạn ơi,thường người chơi để ý tới cách chơi,điệu bộ và giọng hót chứ ít ai đếm xem chim có bao nhiêu lông đuôi lắm bạn ah!
    Đuôi dài ai mà chẳng thích bác , thường nhìn vào CCL người ta đánh giá bộ đuôi trước