Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34
    bác khóe tay quá, mình cũng muốn làm một chiếc như vậy mà dụng cũ thì không có, bác có nhận dạy nghè không hôm nào
    e sang học với.

bạn này show tất cả các 4rum ah? hàng đẹp hàng đẹp/

@bachkim: bác ở hp mà sang hn thì cũng mệt đấy!
    @manhdung: còn mấy 4rum nữa chưa có ảnh em lồng này bác ơi!

Cả một nghệ thuật!, mà sao làm được trong 3 ngày trời!, mình nghĩ phải mất cả tháng!

hic hic.... anh có thể chỉ cho em cách làm gánh lồng được không? em làm hư cả mấy cây tre mà cái gánh lồng làm vẫn không được.... từ việc hơ lửa, luộc, ngâm nước rồi hơ lửa,... thử nhiều rồi cách mà không tài nào làm ra cái gánh lồng ra hồn!

Lồng mới làm xong, anh em nhận xét giúp nhé !

cái nay e làm từ chiếu thứ 5 tuân trước đến trưa chủ nhật thi xong, tính ra là tròn 3 ngày, bây mới post lên đây cho ace cùng nhận xét dùm cái lồng này
    hình e nó đây mọi người!

cái lồng này e làm cả nan khóa

cảm ơn mọi người đã xem qua bài ạ!
    thân- cuong01!

Trích dẫn Gửi bởi thaiminhhiep
    hic hic.... anh có thể chỉ cho em cách làm gánh lồng được không? em làm hư cả mấy cây tre mà cái gánh lồng làm vẫn không được.... từ việc hơ lửa, luộc, ngâm nước rồi hơ lửa,... thử nhiều rồi cách mà không tài nào làm ra cái gánh lồng ra hồn!
    với gánh lồng thì đúng là chỗ khó nhất thật, mìng làm bằng cách hơ lửa rồi uốn,
    khi bắt đầu làm thì mình chọn phần trúc dày 1 tí rồi cạo hết đi phần tuyết( lớp bên ngoài cùng cùa trúc sau đó mới đến phần cật,) ta cũng cạo đi 1 tí phần cật nhưng ko đáng kể nhé! sau đó ta cạo hết lớp bên trong cùng của trúc, có nghĩa là chỉ để lại cật và thịt trúc thôi,ta ko cưa sẻ làm chỗ giao nhau của 2 nửa chiếc gánh vội mà chỉ dịnh hình bằng bút bi, sao đó bác hơ lên ngọn lửa, bác phải để trúc cao vừa tầm để trúc đủ nóng có thể uốn trong 1 khoảng thời gian ngắn mà ko để bị cháy( khói đen ám lên vô tu nhé!), bác đặt 1 tay cầm vào giữa cái gánh và dùng kìm kẹp đầu trúc vừa hơ lửa để uốn lại thật nhanh nhé!
    rồi cuối cùng là ngâm luôn vào nước lạnh thật nhanh để cố định.( lưu ý là bác nên cho chiều dài của trúc dài hơn so với chiều dài chuẩn khi chưa uốn để sau khi làm cân chỉnh dễ hơn!) chúc bác thành công!

---------- Post added at 07:53 AM ---------- Previous post was at 07:51 AM ----------

Trích dẫn Gửi bởi No_name
    sao a kheo tay wa vay, làm ko thua gì lồng tàu, kính phục waa, a có tính để lại ko a? em ở miền Nam nhg nếu đc sẽ nhờ bạn wa lấy dùm. đc thì cho e xin cái giá a nhé....
    cám ơn thật nhìu.....
    bác Lữ Khách là tay chơi toàn hàng đẹp rồi, e có mỗi cái lồng cùi này để đi dượt, bác đừng khuân nốt vào trong đấy! hihihi

---------- Post added at 07:56 AM ---------- Previous post was at 07:53 AM ----------

Trích dẫn Gửi bởi bachkim
    quê Hải Phòng nhưng đang trọ học ở Hà Nội ( Đông Ngạc), sinh viên nghèo nên muốn tự làm mà bác, vừa thỏa mãn thú vui lại đỡ tốn kém. Nhà bác ở đâu nhỉ? có gần Đông Ngạc không để mình sang học nghề làm lồng với.
    ok bác, e ở hà đông! chắc là cũng ko gần lắm! chưa đủ 50 kí tự!

---------- Post added at 08:05 AM ---------- Previous post was at 07:56 AM ----------

Trích dẫn Gửi bởi poul
    Cả một nghệ thuật!, mà sao làm được trong 3 ngày trời!, mình nghĩ phải mất cả tháng!
    3 ngày thôi bác ơi! ko thế thì lấy đâu ra lồng đi dượt chim với a e hôm thứ 2 đầu tuần! hihihi

Trích dẫn Gửi bởi khuyenluaaa
    @bachkim: bác ở hp mà sang hn thì cũng mệt đấy!
    quê Hải Phòng nhưng đang trọ học ở Hà Nội ( Đông Ngạc), sinh viên nghèo nên muốn tự làm mà bác, vừa thỏa mãn thú vui lại đỡ tốn kém. Nhà bác ở đâu nhỉ? có gần Đông Ngạc không để mình sang học nghề làm lồng với.

trùi ui, thấy a làm đẹp, ngưỡng mộ nên muốn có 1 cái kỷ niệm thôi muh... nhà toàn mấy lồng cùi, đc để ý chút là vinh hạnh lém rùi..heh....hum nào rảnh hok bít làm gì, a làm cho e 1 cái giống vậy nhé. cám ơn a....

Nhớ cái cũi của anh đấy C, khi nào khởi công báo anh để a xem ngày nhé.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối