Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 34
    Bác cường ơi nghe danh bác đã lâu về những cái lồng tự tay bác làm. Bác làm ơn cho em xin mấy cái kích thước của cái lồng để em cũng tập làm một cái [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG] . cho em từ chiều cao, ngang, số lượng nan . khoảng cách giữa 2 nan luôn nha bác Cường.

@ mr phuc :e đang làm cho bác Tuấndiep bên aro sau đó mới vào Vác lấy thêm trúc về làm cái cũi của a!hihi

---------- Post added at 12:22 PM ---------- Previous post was at 12:20 PM ----------

ngang 20,09cm
    cao 26cm( trụ lồng)
    mỗi mặt 15 nan, khoảng cách các nan là 1,25cm riêng đáy là 13 nan

---------- Post added at 12:23 PM ---------- Previous post was at 12:22 PM ----------
    @ no name
    bác pm riêng cho e nhé
    có chuyện e cần hỏi bác!
    chào bác ạ! chúc bác vui!

bác khéo tay hay đặt ai làm vậy ?.cho e xin địa chỉ để đặt làm với ? hehe

bác thật khéo tay ! lồng đẹp quá......................

Thank bác cường nhiều, em cũng đang tập làm một cái như bác đây. Khi nào xong em sẽ pót ảnh cho mọi người.

Trích dẫn Gửi bởi quymn
    Thank bác cường nhiều, em cũng đang tập làm một cái như bác đây. Khi nào xong em sẽ pót ảnh cho mọi người.
    chúc bạn thành công nghe! làm lồng nuôi chim quả thật là rất hay đó bác!

Trích dẫn Gửi bởi poul
    Cả một nghệ thuật!, mà sao làm được trong 3 ngày trời!, mình nghĩ phải mất cả tháng!
    bạn này làm lồng chuyên nghiệp rồi, có dụng cụ đầy đủ làm mới nhanh vậy [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi khuyenluaaa
    với gánh lồng thì đúng là chỗ khó nhất thật, mìng làm bằng cách hơ lửa rồi uốn,
    khi bắt đầu làm thì mình chọn phần trúc dày 1 tí rồi cạo hết đi phần tuyết( lớp bên ngoài cùng cùa trúc sau đó mới đến phần cật,) ta cũng cạo đi 1 tí phần cật nhưng ko đáng kể nhé! sau đó ta cạo hết lớp bên trong cùng của trúc, có nghĩa là chỉ để lại cật và thịt trúc thôi,ta ko cưa sẻ làm chỗ giao nhau của 2 nửa chiếc gánh vội mà chỉ dịnh hình bằng bút bi, sao đó bác hơ lên ngọn lửa, bác phải để trúc cao vừa tầm để trúc đủ nóng có thể uốn trong 1 khoảng thời gian ngắn mà ko để bị cháy( khói đen ám lên vô tu nhé!), bác đặt 1 tay cầm vào giữa cái gánh và dùng kìm kẹp đầu trúc vừa hơ lửa để uốn lại thật nhanh nhé!
    rồi cuối cùng là ngâm luôn vào nước lạnh thật nhanh để cố định.( lưu ý là bác nên cho chiều dài của trúc dài hơn so với chiều dài chuẩn khi chưa uốn để sau khi làm cân chỉnh dễ hơn!) chúc bác thành công!
    Lại thất bại rồi Cường ơi, nó cứ gẫy ngang, hoặc bị gập. Không biết có phải do chất liệu không, vì tre mình đã để khô một năm rồi... Không biết Cường dùng trúc khi uốn gánh lồng còn tươi hay đã khô. Nếu được Cường cho mình vài hình ảnh hướng dẫn nhé. Rất cám ơn vì đã chia sẻ...

Tuyệt tác. Đơn giãn mà rất đẹp, ở Huế người ta chạm lồng bằng gỗ trắc rất công phu nhưng mình nhìn không thích bằng lông của bạn

cái lồng của bạn làm thủ công lên rất đẹp . chúc mừng bạn có 1 cái lồng do chính tay mình làm

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối