Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 58

Tìm Thầy Dạy Làm Cựa

Xin gởi đến các anh làm cựa , với tất cả niềm đam mê và lòng nhiệt huyết nay mình viết bài này mong tìm được 1 sư phụ truyền dạy cách làm cựa ,mình học không phải để làm bán mà chỉ để tự mình làm được 1 cặp cựa cho con gà của mình . mong tìm được 1 sư phụ truyền nghề

Nồi cơm của người ta đó anh hehehe ............... .......[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG]

Tui dạy cho, miễn phí.

Dụng cụ: Máy mài, giũa, eto....

-Đầu tiên đi mua 1 bộ cựa (mượn củng được), Kiếm mấy cây căm xe đạp hay kẽm to to củng được rồi bắt chước theo cái vọng cựa mẩu kia lấy kềm bẻ. Bẻ tới bẻ lui bẻ lui bẻ tới rồi chọn 1 cách nào thuận tiện nhất (bởi vì có rất nhiều cách bẻ)

Sau pha khởi động này thì mua thép làm thiệt, nhưng từ kẽm sang thép là cả một vấn đề bởi vì thép tốt nó cứng và giòn, kềm thì bẻ không nổi rồi, bẻ cua gắt quá thì nó gảy. Làm nhiều thì có khuôn bọng, làm ít thì chế cái càng cua củng ổn. Gãy chừng vài chục cặp thì làm được thôi [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Mông má cho bờ rồ thì sắm cái bulia đánh bóng, ốp ống đồng...

Tui làm bộ cựa đầu tiên cách nay đã rất lâu, lâu hơn mấy cái lò làm cưa chổ tui nữa, thuở ban sơ cựa dễ làm vì nó không có cái ốp đở ngay đế (chổ này khó làm nhất), làm cho gà mình đá thôi chưa từng bán bao giờ, vì thế chắc không có bể nồi cơm của ai đâu.

cám ơn bạn culitruong nhiều . Hôm trước có xem bài viết của bạn về làm cựa nhưng ngại kô dám hỏi . Kô biết nhà bạn ở đâu mình có thể đến nhờ bạn chỉ dạy được kô .

Trích dẫn Gửi bởi Culitruong
    Tui củng amater thôi, nếu có nhã hứng thì mời đến, chỉ bác vài bước cơ bản. (chưa chắc giống người ta nha)

Nhà ở Đường Lò Gốm Q6, có gì alo 0909126047
    Cám ơn bạn nhiều có thời gian nhất định sẻ đến mời bạn cafe

Trích dẫn Gửi bởi trilongkhanh
    Nồi cơm của người ta đó anh hehehe ............... .......[IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/21.gif[/IMG]
    mình nghĩ không ai kiếm sống bằng nghề này , người ta làm bán chỉ là đam mê chứ không phải nghề chình để kiếm sống .

Trích dẫn Gửi bởi tuan trung
    mình nghĩ không ai kiếm sống bằng nghề này , người ta làm bán chỉ là đam mê chứ không phải nghề chình để kiếm sống .
    Có mấy lò cựa mà chủ lò giàu nứt vách luôn đó anh, muốn đặt cựa phải đợi đó! Trước là đam mê, sau là kiến thức, tay nghề thì sẽ thành cái nghề sinh thu nhập. Thân

Trích dẫn Gửi bởi tuan trung
    a nói sai rùi cái này cũng là 1 cái nghề kiếm ăn của nhiều người đó a

Nếu có nhiều bạn quan tâm thì tui làm vài bô hình, vì chỉ 5 phút là xong mắc công lặn lội kiếm nhà tội bà con.

có đụng chạm bác nào thì lên tiếng trước để tui còn rút (nhắn tin củng được) không thích vì thú vui của mình mà mất lòng ai.

Trích dẫn Gửi bởi Culitruong
    Nếu có nhiều bạn quan tâm thì tui làm vài bô hình, vì chỉ 5 phút là xong mắc công lặn lội kiếm nhà tội bà con.

có đụng chạm bác nào thì lên tiếng trước để tui còn rút (nhắn tin củng được) không thích vì thú vui của mình mà mất lòng ai.
    nếu được vậy thì tốt quá . bạn chụp tất cả những dụng cụ cần thiết nửa nhá , có gì bạn gởi qua yh cho mình nhá trung_xt@yahoo.com . cám ơn bạn rất nhiều

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối