Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 58
    Chỉ dẫn bằng hình ảnh rất cụ thể, ai khéo tay chút sẽ thực hiện được.

quan trọng nhất muốn thép có độ cứng nhưng kô giòn nó phụ thuộc vào thành phần được pha trong thép . Sau đó mới đến tôi thép . Về kỹ thuật tôi thép đạt độ cứng nhưng kô giòn dễ gãy người ta làm nhu sau : nung thép trên 1k độ sau đó nhúng vào nước , bây giờ được thép rất cứng nhưng giòn kô có độ đàn hôi , tiếp theo lại nung thép trên 1k độ c nhưng lần này kô nhúng vô nước mà đưa vô lò làm lạnh -180 độ c để trong đó 1 tuần , sau đó lại mang ra tôi như lần đầu nhiều lần nửa . Kô biết có lò cựa nào áp dụng pp tôi thép như trên kô

Trích dẫn Gửi bởi gacuchi
    Cái này gọi là kỹ thuật trui hoặc rèn. Phần này là kỹ thuật, sau khi đạt được kỹ thuật rồi thì cặp cựa phải đạt tới nghệ thuật để gọi là có "Hồn".

Thằng E ngày càng giỏi, cái gì cũng biết, sợ quá sợ quá........
    ngay chuyên ngành mà ko giỏi mới lạ đó anh kh ơi.........hihi pai ko vương ???

Trích dẫn Gửi bởi gacualai
    ngay chuyên ngành mà ko giỏi mới lạ đó anh kh ơi.........hihi pai ko vương ???
    e cũng bên cơ khí thôi chứ chuyên ngành ko phải nhiệt luyện . cơ khí chia ra nhiều loại lắm a

Cứ yên tâm là nếu bẻ xong cái gọng thì khúc sau không thể gãy và khá dễ. Đánh cong nếu không có đồ nghề thì lấy búa, kiếm cái đe có lổ gỏ củng oK. làm ít thì chã cần máy đánh bóng làm gì, mua cây giũa hạ xuống (muốn chơi sống lương hay điện giựt gì thì cứ theo ý thích) rồi vuốt giấy nhám là bóng

Trui (hay tôi) thép mà đúng bài bản thì không đơn giản tí nào, đầu tiên là phải biết thép mình đang dùng là thép gì, ngay cái này là coi như bị loại từ vòng gửi xe rồi, ngay người bán cho mình còn không biết thì làm sao mình biết. Tiếp theo là phải có lò chuyên dụng để đưa thép đến đúng nhiệt độ mình muốn để cho ra độ cứng mình muốn, rồi làm nguội bằng dầu gì...Sau khi trui mà muốn nó bớt giòn thì phải ram, củng tùy loại thép mà và muốn độ cứng bao nhiêu thì ram ở bao nhiêu độ rồi làm nguội thế nào...

Trui chợ thì dễ cứ quẳng vào lò rồi nhúng nước hay dầu, thấm thuốc hay không. khoảng 20K/1kg.

Bác nào thấy thép cứng quá không bẻ nổi thì thử luộc (hơ lửa cho đỏ rồi để nguội) xong rồi bẻ rồi đem trui xem sao. Cái này tui chưa có thử qua.

Nhìn hình bạn Culitruong chụp mới chỉ là 3 phần, khi nào bắt tay vào thì sẽ thấy thêm 7 phần khó khăn còn lại. Hư hỏng và khó nhất nằm ở các giai đoạn sau.

Kỹ thuật làm cho cây cựa cứng nhưng 0 bị dòn dễ gãy và nhìn cặp cựa cho có "hồn" thì 0 phải ai cũng làm được.

Ngày xưa mình có quen 02 người bạn làm cựa. Trong đó có 1 người rất có tiếng tăm, 1 ngày tiền bán cựa khoảng hơn 01 chỉ vàng mà phải hẹn lên hẹn xuống mới có. Nhưng đã vướng nghiệp đá cờ bạc nên vẫn " Hai bàn tay trắng làm nên nợ nần".

Chúc các bạn thành công.

nhìn thì đơn giản thật nhưng khi làm mới thấy đúng như a gacuchi nói nước dung dịch làm cho cây cựa ko bị dễ gãy , còn thiếu dụng cụ tạo độ cong cây cựa nữa a ơi cái này e vô tình nhìn thấy thôi nghe nói gò độ cong và mài bóng tê tay lắm

to culitruong : a cho hỏi thép a dùng bẻ cựa mua ở đâu vậy , và mua loại thép gì

Thép gì thì không biết, mua trong chợ Kim Biên. Chổ cái bảng hiệu "Thép Lò xo". Xài loại này củng lâu rồi, thấy ổn. Thời khó khăn sân bãi đá sân xi măng bình thường.

Khui lên coi có "đệ tử" nào mần ăn được gì chưa ?

Gọng hơi lai này bẻ lâu rồi, xem chơi đở buồn

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối