Trang 1 của 20 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 196

Bí quyết chọn gà quý – Kinh nghiệm dân gian.

Những con gà quý

1. Thư hùng kê: 1 chân trắng, 1 chân đen hay 1 chân vàng, 1 chân xanh ... Tóm lại là mỗi chân 1 màu khác nhau.

2. Lão thần đồng : có cái đầu rất già nhưng thân hình thì lại rất tơ.

3. Lục đinh: Gà 6 cựa.

4. Gà độc long: chỉ có 1 mắt từ khi sinh ra.

5. Gà song sinh : Một trứng nở 2 con.

6. Gà hắc thiệt : Gà lưỡi đen hoặc có bớt đen hay xanh.

7. Gà lưỡng thiệt : Lưỡi chẻ đôi.

8. Gà ma : Là gà ít chịu đá con nào nhưng nếu chịu đá là thắng.

9. Gà trữ thực tả : Gà có bầu diều nằm bên trái.

10 Gà túc : Đụng đến gà này là nó túc liên tục, còn gọi là gà kêu con.
    chân có 2 màu khác nhau.

11. Gà ngọc: ban đêm gáy trong miệng phát ra ánh sáng.

12. Gà tử mị: Ban đêm ngủ duỗi cánh, duỗi đầu như chết

13. Gà tử mị trường : Gà này ra trường thụt đâu, thụt cổ đứng củ rủ, mặt tái nhợt.

14. Mị khuất : Ban đêm gà ngủ tướng rất thảm thiết, đáng thương, cứ bỏ đầu vào cánh lại rớt ra, mỏ chống xuống đất.

15. Đoản thiệt: lưỡi thụt sâu vào trong hoặc không có lưỡi (gà lưỡi rùa). Miệng gà này có mùi hôi thối.

16 Lưỡng hậu : Gà có 2 phao câu hoặc 2 bình dầu.

17. Gà lông thép : Lông quăn và cứng (giống như cọng thép nhỏ)

18. Gà lông tượng : Lông đuôi và cánh có cái gần giống lông nhím.

19. Giáp cần: Gà có vảy lớn ở cần cổ.

20. Địa giáp (vảy dép) : Gà có 1 vảy lớn dưới chậu.

21. 1 cựa trắng, 1 cửa đen hoặc gà ô chân trắng cựa đen hoặc ô chân vàng, cựa đen, mỏ đen.

22. Cuồng kê: gà có đôi mắt lửa, tròng đen là xanh, đôi mắt đổi màu tuỳ lúc.

23. Móng rồng: Đôi ngón nội cong vào giữa, còn gọi là “bán nguyệt nội”, nếu được vảy xếp nhô lên, cạnh sắc bén từ ngón đến quản thì càng tốt, gọi là “vảy rồng”

24. lắc mặt : Lúc nào đầu gà cũng lắc cũng rảy

25. Né lồng : Gà hay né tất cả những gì khi nó đi ngang qua, nếu úp trong bội thì né bội.

26. Gà nhím: Khi ngủ lông dựng lên như lông nhím.

27 Gà cò : Gà ngủ đứng bằng 1 chân

28. Quái kê : Gà ngủ, 1 mắt nhắm, 1 mắt mở

29. Gà nước ròng: Gà chỉ trổ tài vào lúc thủy triều lên.

29. Gà sinh thế: Gà này khi đá, tự nó sinh ra những thế độc địa, tuỳ theo lối đá của đối thủ mà có biến đổi thế đá của mình.

30. Gà lưỡng nhãn : 1 Mắt trắng 1 mắt đen (giống y như bị đui)

31. Giáp thiệt: Gà có móng trong lưỡi

32. Gà có móng trên mòng.

33. Nửa mình có màu này, Nửa mình màu khác (phân chia ràng)

34. Có 1 số gà bị dị tật nhưng lại đá rất hay.

Ngoài ra còn những con gà rất lạ, rất hiếm (nghe dân đá gà kể lại):

Gà tử mị dơi: Khi ngủ trên cây thì treo mình như con dơi.

Gà có mụt ruồi, trên mụt ruồi có lông như tóc quăn.

chú cho con hỏi gà ngủ ngày mà ban đêm thì thức là gà gì, con đã từng thấy 1 con như vậy rồi (ông chú của con nuôi), còn gà 6 cựa thì con chưa thấy nhưng con thấy gà có 4 cựa rồi (mỗi chân là 2 cưa), người ta nói là cựa chùm đúng ko chú? con chỉ biết sơ sơ về việc coi gà mong chú chỉ giáo thêm, cám ơn!

Gà ngủ ngày là 1 dạng gà quý, nó trùng với gà tử mị trường . Gà 6 cựa cũng còn gọi là gà "cựa chùm". Loại gà này rất khó trồng cựa sắt.

Trích dẫn Gửi bởi giangtuan
    con thấy hình như là dá gà thắng hay thua còn tùy thuộc vào chủ kê nữa chú ạ,và còn tùy thuộc vào sới như nào nữa hay sao ý(vì hôm con thấy có cụ sư kê kể là con gà của cụ người ta vào trả gần 30 triệu mà cụ ko bán,cụ đem vào sới hải phòng đá sới cát nên thua trong khi đó gà của cụ đá toàn thắng ở sới đất.bữa đó đoàn HN đi cùng cụ thua mấy trăm triệu,nghe mà thấy thương tiếc quá)
    "cụ sư kê" này ỷ vào gà của mình quá nên bị thua nè. Con gà đá ko quen ở cát, chỉ cần trượt chân vài lần là bỏ miếng liền hà.

Đúng là con gà có tố chất hay thì ai cũng thích nhưng không phải ở đâu nó cũng phát huy được sở trường của nó , coi vẫy là một trong những yếu tố quan trọng của 1 con gà đá cựa sắt nhưng nó không quyết định được hoàn toàn tùy vào thời điểm , thời gian ,và sự may mắn của nó nữa ............có những em thuộc dạng gà linh gà dữ nhưng vẫn thua mấy em tàu lai như thường ..........có như vậy nên nhiều người từng đã xem đá gà là cái nghiệp của mình đã bỏ nghề -vì có gà hay chưa chắc đem đi đá thắng .......nên chủ kê đừng quá tin vào con gà linh của mình cho dù nó hay tới mức nào ,tuy nhiên khi ôm 1 con gà đi đá thì mình phải đặt ít nhiều niềm tin vào nó .............hehehehe......

Để qua đầu năm rảnh rỗi chú post phần xem chân, xem vảy gà lên cho anh em nghiên cứu và bổ sung nhé.

chú nhớ post bí quyết xem gà cho tụi con tham khảo với nhé! (nhớ kèm theo hình ảnh minh họa nhe chú)

ui chú ơi sao lâu vậy hả chú?
    dù sao thì chú cũng nhớ là pót cho anh em xem và tham khảo nhé chú.
    chỉ sợ lâu quá chú quên thôi

Trích dẫn Gửi bởi giangtuan
    ui chú ơi sao lâu vậy hả chú?
    dù sao thì chú cũng nhớ là pót cho anh em xem và tham khảo nhé chú.
    chỉ sợ lâu quá chú quên thôi
    Cuối năm mà, hôm nay cơ quan bắt đầu làm quyết toán rồi, hơi bận nên ko có thời gian gõ vi tính.

chú ơi con hỏi nhỏ tí gà của con nó hay đứng bằng 1 chân có được gọi là "gà cò" ko chú?
    chú đưa ra bài viết này công nhận là hay lắm chú ạ,ai chưa biết chơi đọc xong cũng biết nhiều chú nhỉ?
    chú làm MOD giỏi lắm đó.

Trang 1 của 20 12311 ... CuốiCuối