Trang 1 của 14 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 137
    Đúng đó bạn maovuongke, thì đó đúng là như vậy đó anh em, do các cụ mình truyền lại, nhưng chỉ đúng phần nào thôi, hiện nay tại các trường lớn người ta còn chơi chiêu với nhau như: Chơi thuốc, bún thuốc vô gà đối thủ, kể cả cho em út làm quen với con gà đối thủ để được bợ con gà sau đó là bóp phao câu, hay chơi thuốc...thứ đó bây giờ nhiều lắm kể cả các trường tại Capu...tôi chỉ nói đến đây sợ vi phạm nội vi diễn đàn anh em thông cảm nha

Trích dẫn Gửi bởi darz_king
    cái này em biết nè a Thiện chân trắng móng đỏ đá phê hơn nhiều.keke
    vụ này coi lại chứ chân trắng móng đỏ 2 hàng trơn đá nhanh chạy se lắm bác, chỉ sợ chân trắng mà đóng cái "chân lông" vảy loạn thì mới là bổn mái tốt.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:30 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi hai ga
    chân trắng móng đỏ tốt hơn nhưng pải là gà trạng lớn nghe bác...............
    kụ ở dưới xài chân trắng wen rùi chứ kụ mà lên em đụng gốc gà chân nâu móng đỏ thì kụ chỉ có mà đi hai hàng, có khi nọc của kụ chạy rẽ đất ấy nhá, kụ ko tin thì bữa nào lên đây em dẫn kụ cáp kèo đá chơi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:31 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi haineo
    Đúng đó bạn maovuongke, thì đó đúng là như vậy đó anh em, do các cụ mình truyền lại, nhưng chỉ đúng phần nào thôi, hiện nay tại các trường gà lớn người ta còn chơi chiêu với nhau như: Chơi thuốc, bún thuốc vô gà đối thủ, kể cả cho em út làm quen với con gà đối thủ để được bợ con gà sau đó là bóp phao câu, hay chơi thuốc...thứ đó bây giờ nhiều lắm kể cả các trường tại Capu...tôi chỉ nói đến đây sợ vi phạm nội vi diễn đàn anh em thông cảm nha
    chân nào cũng là chân nhưng phải biết xài cựa bác ợh, hạng nhất nhì ba hay đặc biệt mà cựa để quên ở nhà thì chỉ tội thằng chủ gà lại phải tuột quần.

Trích dẫn Gửi bởi haineo
    Chào bác con này của bác là gà xám mà, nói chung các bác thử tài haineo này rồi, mỗi người có cách chơi riêng, nhưng nhìn chung thì mào mạng chỉ đúng phần nào thôi

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:20 PM ----------

Một phần giải đáp các thắc mắc của anh em
    - Gà Ô (đen) thuộc mạng Thuỷ: Đây là con gà có lông mã và bờm cổ màu đen, bất luận là mã kim hay mã tre hay mã lại. Con gà Ô hợp cách theo thứ tự các màu vảy sau đây: màu trắng, kế đến là đen và sau cùng là màu xanh hay màu chì (màu chì còn được gọi là màu da đá do màu đen pha với trắng hay xanh mà ra). Những màu sau đây được xem là không hợp cách : đó là màu mây ráng đỏ do màu chân vàng pha màu đỏ bên trên vảy như màu mây. Thứ đến là màu chân vàng. Ô Mã lại các bác nên chọn chân đen.
    - Gà Xám thuộc mạng Mộc: đây là con gà có lông mã và bờm cổ có màu xám khô, xám bẩn hay xám mã lại. Con gà Xám có màu lông này sẽ hợp các màu chân sau đây: màu chân đen, màu chân xanh, chì và sau cùng là màu chân vàng mây có pha ráng đỏ. Những màu chân sau đây được xem là không hợp cách : đó là màu chân vàng và màu chân trắng. Trong câu ca dao ở trên "Xám chân vàng cả làng mất váy" ý muốn nói đến Xám tuyền mạng mộc. Còn những màu lông xám khác như Xám hồng hay Xám son thì màu chân vàng lại được xem là hợp cách vì màu lông chủ đạo của xám hồng là màu đỏ (tía) chứ không là xám nữa nên sự hợp cách thay đổi theo Ngũ Hành, vì trong trường hợp này lông Xám chỉ là tên gọi để nhận diện mà thôi. Riêng màu lông Xám sắt tức là gà Xám có lông mã và lông bờm cổ màu đen. Nếu lông mã và bờm cổ chỉ pha lẫn ít lông đen thì được gọi là Xám bẩn. Gà Xám bẩn chính là mạng Mộc nên rất kỵ màu chân trắng. Nhưng nếu gà Xám có mã và bờm cổ đen hoàn toàn thì đây là Xám Sắt chinh hiệu hay gọi cho đúng màu lông là Xám Ô thì chân trằng lại đúng mạng và hợp cách. (phần này để giải thích cho câu hỏi của bạn HoaSontay ở phần dưới)
    Xám sắt (Xám Ô) nên chọn chân Xanh.
    - Gà Điều thuộc mạng hỏa: Đây là con gà có màu chiếm đại đa số trong các màu lông của gà chọi. Gà điều có lông mã và bờm cổ màu đỏ rực hay màu đỏ mật. Có nơi như ngoài Bắc hay miền Trung thì gọi đây là gà Tía. Còn trong miền Nam thì thường gọi là lông điều, riêng dân chơi gà cựa còn tuỳ theo màu lông cánh, đuôi, ức mà gọi con gà những cái tên nghe rất lạ là Khét, Que,... như đã nói đến ở trên những màu lông này chỉ là phụ và giúp nhận diện màu lông con gà dễ dàng hơn mà thôi. Nếu những con gà khét, que này có mã và bờm cổ màu đỏ thì vẫn là gà mang mạng Hoả. Những màu chân sau đây được xem là hợp cách: chân xanh, chì, chân vàng mây có ráng đỏ và sau cùng là chân vàng. Những màu chân sau đây được xem là không hợp cách: chân trắng và chân đen. Gà Điều anh em chọn chân xanh là tuyệt.
    - Gà khét thuộc mạng Thổ: Con gà có lông vàng ít được chuộng vì hay bị nhầm lẫn cho là màu lông gà Tam hoàng, gà tàu là loại gà thịt. Tuy nhiên có những loại màu lông khác cũng được xếp hạng là gà mạng Thổ đó là gà cú, gà bịp là tiếng ngoài Bắc gọi gà lông ó mã lại, gà có màu lông chuối trắng hay chuối vàng. Gà mạng Thổ thì hợp với các màu chân sau: chân vàng có ráng mây đỏ, chân vàng và chân trắng. Những màu chân sau đây được xem không hợp cách với con gà mang mạng Thổ: đó là màu chân đen và chân xanh hay chì. Con gà mạng Thổ không hợp cách. Khi xét màu lông vàng thổ và màu lông điều đỏ thì nhiều người hay lẫn lộn và gọi một cách "vô thưởng vô phạt" là Tía đỏ hay Tía vàng - nghe buồn cười và sai lạc hoàn toàn về màu sắc. Đã là Tía thì dĩ nhiên là đỏ và không phải là màu vàng.
    Khi xét màu lông mà không xét kỹ là đỏ hay vàng, cứ cho là lông màu Tía tràn phát rạ thì dễ xảy ra sự nhầm lẫn, chẳng hạn như chân trắng thì hợp với con gà mạng Thổ lông vàng, trong khi con gà Tía mạng Hoả thì anh em không nên chọn màu chân trắng.
    - Gà Nhạn thuộc mạng Kim: Gà nhạn là gà có màu mã kim và lông bờm cổ màu trắng. Một điều lý thú là rất ít khi thấy gà nhạn lông mã mái. những con gà có màu lông bướm, khét sữa, vv... nhưng nếu lông mã và bờm cổ màu vàng như gà chuối đều được xem là gà có mạng Thổ. Gà Nhạn hợp cách với màu chân như sau: chân vàng, chân trắng và chân đen. Những màu sau đây được xem là phù hợp: chân xanh và chân vàng điểm đỏ.
    Haineo chỉ biết đến đây mong anh em thông cảm, các bác cứ thử haineo hoài
    muốn học hỏi từ bác thôi chứ ko có thử nha bác hai.cám ơn nhửng chia sẻ của bác có dịp anh em mình làm ly cà pê trao đôi tiếp

Mà haiga ở huyện nào của Kiên giang, mình ở cần Thơ nếu có dịp sẽ làm ly với bác, bác cho số điện thoại đi nhé, anh em ở huyện gò quao mình có quan mấy anh

cũng như topic "bóc quẻ kê" của MXK và topic này của a haineo hình như chưa nói vào trọng tâm thì phải.

Trích dẫn Gửi bởi haineo
    Đúng đó bạn maovuongke, thì đó đúng là như vậy đó anh em, do các cụ mình truyền lại, nhưng chỉ đúng phần nào thôi, hiện nay tại các trường gà lớn người ta còn chơi chiêu với nhau như: Chơi thuốc, bún thuốc vô gà đối thủ, kể cả cho em út làm quen với con gà đối thủ để được bợ con gà sau đó là bóp phao câu, hay chơi thuốc...thứ đó bây giờ nhiều lắm kể cả các trường tại Capu...tôi chỉ nói đến đây sợ vi phạm nội vi diễn đàn anh em thông cảm nha
    có gì vi phạm nội qui đâu bác , bác biết chi chia sẻ đó về con gà , chơi thuốc , ..... thì ae diễn đàn cám ơn cái gì biết rùi thì ôn lại cái gì chưa biết tìm hiểu thêm . e hỏi bác thật lòng chứ ko thử bác đâu vì e khoái khét bông mà ko biết đi chân gì cho hợp cách heee

Trích dẫn Gửi bởi haineo
    Mà haiga ở huyện nào của Kiên giang, mình ở cần Thơ nếu có dịp sẽ làm ly với bác, bác cho số điện thoại đi nhé, anh em ở huyện gò quao mình có quan mấy anh
    em ở huyện giồng riềng bác ạ,nhưng đến vi thanh qua nhà mình 8km ah.dt 0907530448

anh ơi cho em hỏi vàng sắn chân vàng tám mong đen có tốt không anh,thanks

Trích dẫn Gửi bởi Thiện Bảo Lộc
    úi dời cách nay không lâu em vác con ô của bạn đi sút, ô chân trắng, đá cả tiếng móa say sẩm mặt mày, thua chẳng có cây cựa nào cả bác ợh. được cái lỳ và đá như trâu phá mả. màu mạng cũng có khi đúng, cũng có khi sai quan trọng nhất là người cáp gà, băng cựa, thả gà, nước nuôi gốc gác bổn bang nhiều thứ linh tinh trong đó. ra trường thì cứ con nào to con đẹp zai, mặt mày sáng sủa là em theo nó thua thì chịu.
    Con gà ô chân trắng đó là sự kết hợp của dòng gà " Gan trắng " và " Thiếu đuôi " lừng danh đó.

Trích dẫn Gửi bởi Thiện Bảo Lộc
    úi dời cách nay không lâu em vác con ô của bạn đi sút, ô chân trắng, đá cả tiếng móa say sẩm mặt mày, thua chẳng có cây cựa nào cả bác ợh. được cái lỳ và đá như trâu phá mả. màu mạng cũng có khi đúng, cũng có khi sai quan trọng nhất là người cáp gà, băng cựa, thả gà, nước nuôi gốc gác bổn bang nhiều thứ linh tinh trong đó. ra trường thì cứ con nào to con đẹp zai, mặt mày sáng sủa là em theo nó thua thì chịu.
    Con gà ô chân trắng đó là sự kết hợp của dòng gà " Gan trắng " và " Thiếu đuôi " lừng danh đó.

Trang 1 của 14 12311 ... CuốiCuối