Trang 14 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314
Kết quả 131 đến 137 của 137
    Trích dẫn Gửi bởi an_duy
    [QUOTE

Giáp ,Ất thuộc mộc chánh vì
    Bính đinh ngày ất hỏa thì chẳng sai
    Canh tân thuộc vế kim đài
    Nhâm quí thuộc thủy ai ai chẳng tường
    Mậu kỷ thuộc thổ trung ương
    ....
    .....
    Ý mình hoh biết theo bên nào hay hơn.
    Giáp, Ất, Bính, Đinh, Mậu, Kỷ, Canh, Tân, Nhâm, Quí.... mấy cái này là CAN , nó cũng chia ra ngũ hành khác nhau tùy theo CHI < tý, sửu,dần....> nên a coi cả 2 mới ra ngũ hành....nếu coi ngũ hành theo e thì a nên coi luôn năm_ tháng trước....ngày và đến giờ,,rồi từ từ tính ra việc mình cần áp dụng....[/QUOTE]

Thanks bạn đã chia sẻ kinh nghiệm !
    Mình có đọc qua những bài viết về màu mạng , ngày giờ của nhiều nguồn nên ko biết trường phái nào hay thì mình học theo...
    mình nhớ có 3 nguồn là :
    -đá theo : Thiên can " 10 can"... ( tả quân Lê Văn Duyệt nghiên cứu và viết ra sách thì phải ...nhớ ko đúng xin bỏ qua )
    -đá theo : Địa chi " 12 chi "
    -đá theo : nạp âm = thiên can + địa chi ...cái này xem lịch là biết liền.

Mong anh em nào rành cái vụ này, chịu khó viết ra cho anh em có dịp học hỏi, chân thành cám ơn!!!

[QUOTE=GA LUA;1402038]
    Trích dẫn Gửi bởi mangxa_ke
    theo như bạn nói là ngày 9/8 nhầm thứ sáu ngày đó là đinh mùi cho nên nó thuộc hành thủy đó bạn tuy cũng là bính hay đinh nhưng nó theo phía sau là gì nữa bính dần dinh tỵ lại là của hỏa rồi....vì ngày 8/8 nhầm ngày thứ 5 cũng là thuộc thủy a bạn mình cầm con tre we đá ăn con gà điều....để mình liệt kê một vài cái tham khảo
    GIÁP TÍ, ẤT SỬU (KIM)
    GIÁP DẦN, ẤT MÃO (THỦY)
    GIÁP THÌN,ẤT TỴ (HỎA)
    GIÁP NGỌ,ẤT MÙI (KIM)
    GIÁP THÂN,ẤT DẬU (THỦY)
    GIÁP TUẤT,ẤT HỢI (HỎA)
    còn nhiều lắm viết một vài cái bạn tham khảo nha

Cám ơn bạn chia sẻ cho mình chút thông tin.

Cái bạn nói là theo cách tính : Thiên can + địa chi => nạp âm...là ngày trên lịch vạn niên ... cái này mình cũng nghe nhiều người nói.

Còn mình đọc sách có đoạn :

Giáp ,Ất thuộc mộc chánh vì
    Bính đinh ngày ất hỏa thì chẳng sai
    Canh tân thuộc vế kim đài
    Nhâm quí thuộc thủy ai ai chẳng tường
    Mậu kỷ thuộc thổ trung ương
    ....
    .....
    Ý mình hoh biết theo bên nào hay hơn.
    trong mấy câu này anh hiểu sai rồi đó trong những câu này hàm ý của nó muốn là ví dụ như câu CANH TÂN THUỘC VẾ KIM ĐÀI thì ( CANH THÌN,CANH TỴ,CANH TUẤT,CANH HỢI) mới là KIM những câu còn lại điều mag ý nghĩa như thế cho nên a cần hiểu rõ ý nghĩa của nó a mới chơi dc theo e biết thì mấy cái này là thuộc ngày chứ ko phải can đâu anh

không tin cũng phải tin [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG] nghe người già nào cũng nói màu mạng, nhất là cậu mình

Trích dẫn Gửi bởi an_duy
    nếu tính theo phép coi ngũ hành , thì phải coi về mạng chủ là người trước, vì mình là người xuất và vận hành...và tính nôm na đơn giản,,từ số tuổi và cung mạng người rồi tùy thời điểm mình xét trong 1 năm đó theo lịch can chi và sao nào chiếu mạng để mình tính ra những phần khác... ,, và mình dựa vào tương sanh, tương khắc < có 6 chi khắc nhau :Tý khắc Ngọ, Sửu khắc Mùi, Dần khắc Thân, Mão khắc Dậu, Thìn khắc Tuất, Tị khắc Hợi. và 4 can khắc nhau:Giáp khắc Canh, Ất khắc Tân, Bính khắc Nhâm, Đinh khắc Quí và < mạng tuổi, ngày, tháng năm, giờ sanh..v.v..>và xét ra những điều nôm na là tốt và xấu nặng nhẹ khác nhau trong từng thời điểm , có thể trong năm đó có tháng, ngày , giờ khắc mình.....và cũng có tháng ,ngày, giờ hạp mình...mặc dù trong 1 năm đó dù tốt nhiều hay xấu nhiều...và còn nhiều cái nữa.v.v......
    theo e nghĩ trò chơi này cũng liên quan đến vấn đề tài lộc của mạng chủ , nên nếu xét thì nên tính từ chủ mạng trước rồi mới đến các phụ mạng < chiến kê,người đồng hành, lên cựa, thả gà,,gì gì đó....v.v >
    vd vui : mặc dù chiến kê trên mạng mà chủ mạng dưới chủ mạng bên kia thì cũng thua như thường,..
    vấn đề này phức tạp quá nên e gom chung chung lại góp ý vui cùng cả nhà..
    Thấy bạn rành về mấy cái vụ này quá nếu có dịp xin học hỏi tí nhe....
    Mình thấy vd vui trên rất đúng....như mình từng thả gà ăn mấy người kia quen chơi chạy mặt luôn ,...cầm gà phở thả dùm cũng ăn mà ko dám ăn hihi...còn mình cũng biết chạy mặt người ta... biết thấy vậy cho bạn bè trồng cựa thả gà dùm.....ko tin ko đc.

nếu tính theo phép coi ngũ hành , thì phải coi về mạng chủ là người trước, vì mình là người xuất và vận hành...và tính nôm na đơn giản,,từ số tuổi và cung mạng người rồi tùy thời điểm mình xét trong 1 năm đó theo lịch can chi và sao nào chiếu mạng để mình tính ra những phần khác... ,, và mình dựa vào tương sanh, tương khắc < có 6 chi khắc nhau :Tý khắc Ngọ, Sửu khắc Mùi, Dần khắc Thân, Mão khắc Dậu, Thìn khắc Tuất, Tị khắc Hợi. và 4 can khắc nhau:Giáp khắc Canh, Ất khắc Tân, Bính khắc Nhâm, Đinh khắc Quí và < mạng tuổi, ngày, tháng năm, giờ sanh..v.v..>và xét ra những điều nôm na là tốt và xấu nặng nhẹ khác nhau trong từng thời điểm , có thể trong năm đó có tháng, ngày , giờ khắc mình.....và cũng có tháng ,ngày, giờ hạp mình...mặc dù trong 1 năm đó dù tốt nhiều hay xấu nhiều...và còn nhiều cái nữa.v.v......
    theo e nghĩ trò chơi này cũng liên quan đến vấn đề tài lộc của mạng chủ , nên nếu xét thì nên tính từ chủ mạng trước rồi mới đến các phụ mạng < chiến kê,người đồng hành, lên cựa, thả gà,,gì gì đó....v.v >
    vd vui : mặc dù chiến kê trên mạng mà chủ mạng dưới chủ mạng bên kia thì cũng thua như thường,..
    vấn đề này phức tạp quá nên e gom chung chung lại góp ý vui cùng cả nhà..

Chủ đề này hay quá mình phải học nhiều đây mong các sư kê chỉ tiếp

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:59 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:55 AM ----------

Mình mới thấy cái này hay nên post ké chủ top tí nè
    Một số đặc điểm hỗ trợ việc đoán mạng:

· Mạng kim thường có đuôi lau (lông đuôi trắng như bông lau).
    · Gà chân vàng với những bớt đen ở chân (không phải móng đen hay cựa đen) thì hầu như là mạng kim.
    · Gà chân trắng với những bớt xanh ở chân thì hầu như là mạng mộc.
    · Gà chân xanh và không có đuôi lau thì chắc chắn không phải mạng kim.
    Trường hợp gà cùng mạng thì lúc đó phải xem đến màu chân. Màu chân cũng tuân theo ngũ hành sinh khắc (liệt kê ở trên). Chẳng hạn, hai con gà mắt trắng thì con chân vàng sẽ ăn con chân trắng, nhưng khá chật vật vì dù sao cũng là anh em, chỉ trên cơ chút đỉnh. Nếu cùng màu chân thì sau cùng mới xem đến màu lông. Ngày, giờ và vảy không quan trọng đối với gà cựa.

Trang 14 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314