Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 137
    Lên cân đồng kg hoặc hơn nhau trong khoảng cho phép là quất chứ làm sao chọn đc màu hay tướng tá mình có hơn người ta ko để mà chơi hả anh?

Trích dẫn Gửi bởi ChienBinhTan
    Why ???? anh nói vậy???
    a chơi thử e nó đi, nếu thắng thì thắng hên ( đối phuơng ko biết đá) hoặc thiệt là trầy trật, gà mình thua hết đường ăn, bỗng nhiên gịch lại được 1 cây, gà kia ngã, hoặc chết, gà mình vẫn trầy trật. Nói chung e nó nếu co thắng cũng là do may mắn.
    Nếu tui sai, thì a đừng quan tâm, nếu đúng thì có 1 cái bí mật có thể đưa a tới 1 tầm cao mới.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:17 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi boy_loving84
    Gà vàng + chân vàng + mắt vàng + mỏ vàng là hợp cách nhất!
    thiệt là dốt, chơi gà bao nhiêu năm mà nói câu này thiệt là dốt.....

Trích dẫn Gửi bởi haineo
    Thường thì người chơi gà đá cựa sắt nếu muốn thắng phần thắng lớn thì cách cáp độ con gà cũng rất quan trọng đó các bác, cáp độ về tướng tá, màu lông cũng quyết định sự ăn thua ai cũng biết ông bà ta có câu
    (Gà ô chân trắng mẹ mắng cũng mua.
    Gà trắng chân chì mua chi thứ ấy) riêng bản thân haineo thấy câu ca dao này hoàn toàn đúng 100%. Hoặc câu này (Xám chân vàng cả làng mất váy)Câu này tuy không hoàn toàn sai nhưng màu lông gà Xám được dân chơi gà lão luyện đánh giá là Xám Điều hay Xám son, Xám sắt, việc đánh giá này chắc không thuyết phục anh em như có thể khẳng định một phần nào ở các bậc tiền bối lâu năm đó anh em. Theo haineo thì cách phối hợp giữa màu lông và màu chân gà để đánh giá con gà hay theo haineo thì có các màu lông cơ bản như: Ô, Xám, Điều, Nhạn, khét (gà Cú và và Chuối cũng được xếp trong hạng này) đặc biệt là gà bông (gà có 5 loại lông là oke), hoặc gà bướm, hoặc ó biển thường là gà linh. Nói chung theo haineo thì nhận định trên đúng phần nào thôi, còn việc thắng thua cũng do cách cáp gà và thả gà hay sửa gà tại trận đấu cũng là yếu tố quyết định thắng thua của cuộc chơi. Bài tham khảo này chỉ đưa ra một góc độ nhỏ, đó là cách xét màu lông và màu vảy chân sao cho phù hợp. Ngoài việc đổ cho ra những em gà cho phù hợp về màu lông và màu vảy ở chân, anh em mê gà phải hiểu biết và ứng dụng những yếu tố khác quan trọng hơn trong di truyền học đó là cách chọn gà về đòn lối, thế đá, thể lực và hình trạng để mang lại kết quả tốt nhất ở dòng gà đổ ra và cho ra đời những chiến kê xuất chúng.
    úi dời cách nay không lâu em vác con ô của bạn đi sút, ô chân trắng, đá cả tiếng móa say sẩm mặt mày, thua chẳng có cây cựa nào cả bác ợh. được cái lỳ và đá như trâu phá mả. màu mạng cũng có khi đúng, cũng có khi sai quan trọng nhất là người cáp gà, băng cựa, thả gà, nước nuôi gốc gác bổn bang nhiều thứ linh tinh trong đó. ra trường thì cứ con nào to con đẹp zai, mặt mày sáng sủa là em theo nó thua thì chịu.

Thì vậy đó, lối chơi và cáp ở nông thôn ở quê anh thì nếu đồng trạng mà có lông hình hơn nhiều thì phải xuống bạc 9, còn nói trên là mình đổ gà phải cho ra những em gà có màu lông phù hợp với màu chân thì sẽ cho ra những em gà đúng mẻ, đúng chuẩn

Trích dẫn Gửi bởi haineo
    Thì vậy đó, lối chơi và cáp ở nông thôn ở quê anh thì nếu đồng trạng mà có lông hình hơn nhiều thì phải xuống bạc 9, còn nói trên là mình đổ gà phải cho ra những em gà có màu lông phù hợp với màu chân thì sẽ cho ra những em gà đúng mẻ, đúng chuẩn
    em thấy màu khi cản là phải chuẩn màu,màu nào ra màu đó thì tốt gà cứ chính mạng mà chơi mới bền, gốc mái Gen phải mạnh thì sẽ duy trì được thế hệ gà con ổn định, nọc thì phải to con đẹp trai có tài là được.

Trích dẫn Gửi bởi Thiện Bảo Lộc
    úi dời cách nay không lâu em vác con ô của bạn đi sút, ô chân trắng, đá cả tiếng móa say sẩm mặt mày, thua chẳng có cây cựa nào cả bác ợh. được cái lỳ và đá như trâu phá mả. màu mạng cũng có khi đúng, cũng có khi sai quan trọng nhất là người cáp gà, băng cựa, thả gà, nước nuôi gốc gác bổn bang nhiều thứ linh tinh trong đó. ra trường thì cứ con nào to con đẹp zai, mặt mày sáng sủa là em theo nó thua thì chịu.
    Thì anh nói là chỉ đúng phần nào rồi đó Thiện, nói chung thì lấy cái đó làm chuẩn tí thôi, còn quan trọng là chổ cáp độ, cách thả gà và sửa gà khôn khéo cũng là yếu tố thành bại

Trích dẫn Gửi bởi haineo
    Thì anh nói là chỉ đúng phần nào rồi đó Thiện, nói chung thì lấy cái đó làm chuẩn tí thôi, còn quan trọng là chổ cáp độ, cách thả gà và sửa gà khôn khéo cũng là yếu tố thành bại
    gà gì cũng vậy mà vào zách sui thì ở nhà uống trà chém gió cho lành bác ợh! càng đá, càng cay cú càng thua tuột quần.

Em có vài lời góp ý như sao : đá gà bây giờ người ta bỏ trong giỏ đệm, đem cần đồng trạng móc ra lên cựa đá, đâu có cho chọn màu
    Còn sửa gà thì em thấy cho có 5s hay gì àh, ko kịp sửa, ngày xưa thấy sửa gà thoải mái lắm !

khoái cái vụ lắm nên chờ a haineo post bài để học hỏi đây, thanks haineo trước.

Trích dẫn Gửi bởi catvsbui
    a chơi thử e nó đi, nếu thắng thì thắng hên (gà đối phuơng ko biết đá) hoặc thiệt là trầy trật, gà mình thua hết đường ăn, bỗng nhiên gịch lại được 1 cây, gà kia ngã, hoặc chết, gà mình vẫn trầy trật. Nói chung e nó nếu co thắng cũng là do may mắn.
    Nếu tui sai, thì a đừng quan tâm, nếu đúng thì có 1 cái bí mật có thể đưa a tới 1 tầm cao mới.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:17 PM ----------

thiệt là dốt, chơi gà bao nhiêu năm mà nói câu này thiệt là dốt.....
    Ghê z trời...
    Cao nhân sao.....
    Chỉ giáo với....
    Chia sẻ ra đê bác ơi....

Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối