Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 32
    Trích dẫn Gửi bởi Lưỡng Diện Nhân
    ôm xanh we, chuối, xám, xanh, hoặc úa chân xanh ra trường đụng ngay con điều đỏ gián cánh đuôi lao, đóng chân tráng 8 móng đen, móng liếc hay cặp chốt đen thi ngày đó thay đen thui thùi lùi.
    chuối vàng chân vàng hạ được điều đỏ chân trắng đuôi lao mà bác. xám thì xám son chân vàng 50 50.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:24 PM ----------

cách chơi của bác Lưỡng Diện Nhân thấy có điểm tương đồng với mình về kết quả. Bác nào đóng góp thì mình cảm ơn, bác nào phản bác thì mình giải thích! vậy thôi. Vấn đề màu mạng nó mênh mông rộng lớn bao la, mỗi người đóng góp một ít xây dựng nên một cộng đồng chơi màu. Tôi mong môt này nào đó mình sẽ có một hội trên facebook chuyên bàn về vấn đề màu mạng, các thành viên có thể up video lên để giải bày thắc mắc, phân tích cặn kẽ màu mạng của cặp gà. Và có những buổi ofline gặp gỡ giao lưu trao đổi kinh nghiệm.... Rất mong có được ngày đó

A Tri_MyLoc: E nói quan điểm đối với con gà chứ không phải quan điểm của thuyết ngũ hành. Bác VHoaian có quan điểm kim thắng thủy.
    Cá nhân e thấy nhiều mâu thuẫn trong việc đánh giá màu mạng xuất phát ở chỗ: chân gà không có màu đỏ, trong khi các màu cho các hành khác thì lại có. Kê kinh có lý khi chỉ xét màu lông (nên hiểu là màu đặc trưng trên con gà). Nhưng nếu chỉ xét màu lông thì không đánh giá được đám gà điều: chân vàng, trắng, xanh lục, chì. Cũng vì không có màu đỏ nên những con gà có màu khác đi với chân trắng thường sẽ ưu thế so với những con khác cùng màu nhưng khác màu chân với nó. Tự nhiên xuất hiện quyền ưu tiên ở đây. Đây là điểm khó hiểu, nên khi xét vào thực tế gặp nhiều khó khăn, và bể hũ màu.

tôi có con gà úa chân vàng mỏ vàng mắt vàng, nhiều ae đa phần nói là gà bướm. có mấy ae chơi gà ngồi soi mói, bắt con gà we chân xanh rủ tôi đá thách đấu. lên cựa con gà úa( thực ra là tôi cản từ con gà buớm cú ngũ sắc với mái khét bông) đúng hệ. đá con gà we lai đó ko kịp quay đầu chạy, nếu tính màu mạng thì con úa đó hệ gà thổ đóng cái mã kim, mã giả, xét về màu mạng thì nó đá tuyệt đối gà we. nhưng nếu là gà bướm có lông đen thì coi như ngày đó tôi không gặp may, đây chỉ là nhân tố về màu mạng chưa bàn tới vấn đề khác.

Trích dẫn Gửi bởi truongphuc
    ..................................chân gà không có màu đỏ,...........................................
    chân hồng sa cũng là loại chân đỏ đó bạn, chân xanh chì nổi hồng sa đỏ lên thì một số người cho đó là chân hỏa đúng cách.

nếu con úa này gặp con khét đỏ chân vàng mỏ vàng thì kết quả úa thắng nếu như hỏa sinh thổ như 2 bạn trên nói. Nhưng mình nghĩ là con úa chết (thổ thua hỏa). hoặc mình phân úa vào kim thổ vẫn thua cho khét hỏa.

Trích dẫn Gửi bởi gà may trường
    chân hồng sa cũng là loại chân đỏ đó bạn, chân xanh chì nổi hồng sa đỏ lên thì một số người cho đó là chân hỏa đúng cách.
    Xếp vào chân hỏa có thể không sai, nhưng hai màu đó không phổ biến và cũng không gọi là chân màu đỏ được.

e thấy chuối vàng hơn cú lửa,cú vàng,vàng tàu hơn chuối vàng,đìu vàng+ vàng tàu hơn khét đõ phải k các bác

Xám nguyên con (xám bùn?) giờ ít thấy. Thường là xám son. Xanh điều chân xanh lục, xám chân chì được xem là thuần màu, mạng mộc. Mình thấy con xanh điều hợp hơn con xám vì trông nó xanh hơn (mộc hơn), chỗ này mình không giải thích được. Các loại gà thuần thổ như: gà vàng (vàng tàu ức ó), vàng cam, cam, khét bất kể chân nào không nên cáp vào xanh điều chân xanh, kế tiếp không nên cáp vào các loại chuối có tông màu trắng hay trắng vàng hay trắng xanh. Một loại nữa là gà ó, giống con khét sậm nhưng lốm đốm nguyên bộ lông, đây là 1 loại màu, vì thấy nhiều con có bộ lông rất giống nhau như thế, tạm xếp con này vào mạng thổ. Các loại thuần cú như: cú vàng, cú lửa (có lông đỏ), cú cườm không nên cáp vào chuối trắng vàng chân vàng.
    Các nhận định trên phù hợp với mộc khắc thổ và thổ sanh kim (con hơn cha).
    Vậy lỡ gặp gà bạn hơn màu, hơn lông hình thì làm gì? Trước đó hãy cản gà cho hay vào rồi chờ đợi kết quả. Kiếm cớ đi về thì không phải người chơi gà.

Gặp gà hơn màu hơn lông hình thì gồng mình đá sổ thôi. Về thì sau này không ai chơi chung nữa. Còn mình hơn người ta thì gom hàng sáo . Đây là một hướng xử lý khi chơi màu đụng màu mạnh.

Trích dẫn Gửi bởi mrcamap
    Cái vụ này lúc trà dư tửu hậu bàn thì phê thiệt chứ còn đi đá mà tin nó quá coi chừng bị tụt quần nha a ^^.
    Chơi màu mạng thì phải xét về ngũ hành tương sanh tương khắc rồi tứ thời sanh khắc ....
    Đại Vũ thắng Tiểu Hỏa thì cũng là điều bình thường chứ không có gì khó khăn hết. Nước lớn thì dập tắt lửa ^^.
    Ôm gà mạng Mộc đi đá gặp gà mạng Kim mà ngay ngày Tủy không biết kết quả thế nào mời các bạn cho ý kiến .
    Chính xác đó, bàn lúc trà dư tửu hậu thì phê thiệt. Thường thì mình tin điều gì thì mình hay tìm cái bằng chứng để chứng minh điều mình tin, điều ngược lại hay bị bỏ qua. Cái gì quá cũng không hay. Chơi màu mạng biết nó để thêm hấp dẫn trong môn chơi gà đá này. Riêng mình, dòng gà bổn bang ưu tiên trước sau đó mới tới màu mạng.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối