Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Cách nuôi gà Mỹ tại Việt Nam

Chào ae trên diễn đàn
    Mình rất thích mỹ, đặc biệt là gà lai vì nó có gene đá bo lớn, tốc độ của con gà Mỹ và đâm cựa nghiệt của con gà Việt. Mình cũng rất đam mê và chơi gà đá cũng như đổ cũng dc 5 năm rồi. khoảng 1 năm nay mình có đổ gà mỹ nhưng thật sự là ko thành công, vì kinh nghiệm nuôi gà mỹ của mình ko nhiều. Con gà mỹ hay gà lai ( lai 50->75%) thực sự rất yếu. đổ ra được 100 con thì tỉ lệ sống đến trưởng thành chỉ khoảng 30 con ( tỉ lệ sống 30%). Có nhiều con gà mình nuôi đến 8 tháng nhìn thấy tiềm năng trong nó rất nhiều, chăm sóc nó như con và định giữ nuôi lại đá thì chỉ cần 1 cơn gió hay mưa 1 cái là mặt buồn buồn, cho uống thuốc thế nào cũng chết.

Phần gà con thì mình tiêm vắc xin đầy đủ từ lúc 3 ngày đến 60 ngày, đầy đủ hết các loại vắc xin Dịch Tả (Newcastle), Tụ huyết trùng, Gumboro, đậu gà...., có chích nhắc lại luôn nha. Sau thì mình nuôi từ lúc tách mẹ ra là nhốt trong chuồng rồi thả ra từ 30p rồi nhốt lại, tuần sau tăng lên 1h, tuần sau tăng lên 2h, cứ vậy mà làm cho đến khi thả lang hoàn toàn. Gà dc 8,9 tháng trổ mã trưởng thành, bắt lại nhốt theo chế độ đá. Gà nọc thì đã lớn rồi và sức khỏe cũng có nhưng lâu lâu vẫn có con chết 1 cách khó hiểu. Chuồng gà nọc mình quây lưới lại và khu ngủ hay ổ đẻ thì có làm mái, vách, kín gió.

Mình có coi các clip trên youtube, thấy bên Phillipin hay Mỹ họ nuôi gà con 3,4 tháng thả lang hoàn toàn, gà trưởng thành thì nuôi trên những cánh đồng với với 1 cái mái che và cột giò lại cho gà đi xung quanh cái mái che đó thôi. Cũng là nuôi ngoài trời nhưng mình áp dụng ở vn thì ko thành công. Có người nói mình nên nuôi hoàn toàn trong lồng ko cho gà mỹ gặp mưa nắng gì hết, thật sự mình ko thích cách nuôi này vì nhìn con gà yếu ớt, mặt lúc nào cũng tái mét. Gà đá gì mà mưa nắng thôi cũng chịu ko nổi thì sao mà có sức hay thể lực mà đá dc. Mình thì rất thích cách nuôi tự nhiên như bên Phillipin hay Mỹ, vì con gà được nuôi và phát triển tự nhiên nên nhìn nó như 1 mãnh tướng vậy, lông lá óng mượt, da dẻ hồng hào, đỏ rực.
    Mong ae chỉ dạy cho mình cách nuôi con gà mỹ, gà lai từ lúc nhỏ đến lúc trưởng thành để mình có thể học tập và cải thiện kinh nghiệm nuôi gà cũng như đổ gà của mình. Mình đa tạ và cám ơn a rất nhiều.

Mình nuôi gà Mỹ cũng thả tự nhiên khi mẹ bỏ. Quan trọng là có kinh nghiệm nhìn con gà naò có bệnh trong người mà cữa kịp thời thôi. Gà mình khoảng trên dưới 1 tháng tuổi là thả long nhong.

Gà Mỹ nói khó chứ cũng không khó lắm, nuôi riết rồi quen, mình thì khoảng 2 tuổi thì bắt đầu thả lang dc rồi. Quan trọng là tối cho vô chuồng ngủ kín kín không mắc mưa là được. Sáng ra coi con nào thấy buồn buồn chích cho 1 mũi là khỏe re. Do đặc điểm sinh hoc, nên thường hay chị viêm phổi, sổ mũi hoặc viêm cuống bao tử, ăn không tiêu, chỉ 2 loại bệnh này là đa số, chịu khó quan sát là được. Chú ý vệ sinh máng ăn ( hoặc gáo dừa , ... v v ) và bình/khay chứa nước sạch sẽ ( có điều kiện làm mỗi ngày thì chắc gà khó bệnh ), chú ý thêm môi trường thả lang xem gà có tiếp xúc với các nguồn nước dơ không

Trích dẫn Gửi bởi meonhocduaxe
    Gà Mỹ nói khó chứ cũng không khó lắm, nuôi riết rồi quen, mình thì khoảng 2 tuổi thì bắt đầu thả lang dc rồi. Quan trọng là tối cho vô chuồng ngủ kín kín không mắc mưa là được. Sáng ra coi con nào thấy buồn buồn chích cho 1 mũi là khỏe re. Do đặc điểm sinh hoc, nên thường hay chị viêm phổi, sổ mũi hoặc viêm cuống bao tử, ăn không tiêu, chỉ 2 loại bệnh này là đa số, chịu khó quan sát là được. Chú ý vệ sinh máng ăn ( hoặc gáo dừa , ... v v ) và bình/khay chứa nước sạch sẽ ( có điều kiện làm mỗi ngày thì chắc gà khó bệnh ), chú ý thêm môi trường thả lang xem gà có tiếp xúc với các nguồn nước dơ không
    bạn nói rõ hơn cái vụ chích 1 mũi dc ko. Chích thuốc nào vậy bạn

Mình thì không có xài thuốc nhập ( đa phần thuốc gốc dầu, gà bị nhẹ chích khỏi liền, gà bị nặng chích vô chưa thấy hết bệnh mà chỉ thấy sốc thuốc chết ). Bạn ra thuốc thú y hỏi mua 2 chai Lincospec với Bromhexine của Minh Dũng ( Việt Nam nhé, nhập của Mỹ với Hàn Quốc thuốc gốc dầu, pha vô chích là lên đường luôn ) sản xuất, gà trên 1 tháng thì chích pha mỗi thứ 0,5cc, sáng 1 mũi, tối 1 mũi ( nếu bệnh nặng ). Công dụng của 2 thứ thì bạn tự tìm hiểu nhé. Hai loại này pha chung tăng hiệu quả mỗi loại lên gấp 5 lần. Còn có điều kiện thì xài Tylan . Còn ai chỉ Baytril thì nên cân nhắc khi xài, thuốc quá nặng, rất dễ hư gà. Trị khò xong coi chừng chuyển sang bại liệt [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi meonhocduaxe
    Mình thì không có xài thuốc nhập ( đa phần thuốc gốc dầu, gà bị nhẹ chích khỏi liền, gà bị nặng chích vô chưa thấy hết bệnh mà chỉ thấy sốc thuốc chết ). Bạn ra thuốc thú y hỏi mua 2 chai Lincospec với Bromhexine của Minh Dũng ( Việt Nam nhé, nhập của Mỹ với Hàn Quốc thuốc gốc dầu, pha vô chích là lên đường luôn ) sản xuất, gà trên 1 tháng thì chích pha mỗi thứ 0,5cc, sáng 1 mũi, tối 1 mũi ( nếu bệnh nặng ). Công dụng của 2 thứ thì bạn tự tìm hiểu nhé. Hai loại này pha chung tăng hiệu quả mỗi loại lên gấp 5 lần. Còn có điều kiện thì xài Tylan . Còn ai chỉ Baytril thì nên cân nhắc khi xài, thuốc quá nặng, rất dễ hư gà. Trị khò xong coi chừng chuyển sang bại liệt [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Lúc trước mình có lên youtube xem clip của 1 anh Việt kiều nói về vaccin ở vn mình hay bị lỗi trong quá trình vận chuyển nên về vn có chai xài dc, chai ko. Ảnh ở Mỹ về đổ gà ở Long An mà mấy lứa đầu gà chết nhiều wa', xong phải đặt vaccin của Phillipin nhập về chích cho gà thì thấy ok hơn, tỉ lệ gà sống trên 90%. Mà mình đổ có mấy con mà nhập kiểu đó thì tìn nào chịu nổi

http://marphavet.com/vi/news/Benh-Di...hang-sinh-224/
    Bạn xem lại, ở đây mình đang nói những thứ đó là thuốc điều trị, chứ không phải vaccin nhé, Vaccin thì có thể đúng như anh nói, quá trình vận chuyển không đảm bảo làm mất hoạt tính, để an toàn hơn anh có thể đến chi cục thú y tỉnh mua thuốc. Trước khi chích vaccin thì phải cho uống C B complex cho gà sung sức rồi hãy chích, gà đã có mầm bệnh mà chích vào thì ....

Vi khuẩn, virus ở Vn mà ngừa bằng vaccin chiết xuất từ nhược độc của virus nước ngoài liệu có hiệu quả?!

Bởi vậy mình mới lên đây để hỏi ý kiến ae, đối với mình nuôi dc đến lúc đi đá 80% đàn gà là thành công rồi

Trích dẫn Gửi bởi trilongkhanh
    Vi khuẩn, virus ở Vn mà ngừa bằng vaccin chiết xuất từ nhược độc của virus nước ngoài liệu có hiệu quả?!
    Kết quả sẻ cho biết đc liền ah..... ko phải lúc nào hàng ngoại củng tốt. Nghi ngờ hàng nội thì cứ double

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối