Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 31
    Nếu như nói tới setup 1 hồ nuôi tép ong mình nghỉ ngay đến ADA (không la mã), loại nền này có độ PH ổn định 6.5-6.8 (cái này thực tế mình đo chứ không phải là lý thuyết).
    Trước đây mình setup nền ADA II, độ nước rất trong nhanh trong vòng chạy lọc khoảng 5h nhưng lượng tép dần dần ít phát triển, số lượng vẫn dậm chân tại chổ sau gần 1 năm. Do vậy mình đã quyết định thay toàn bộ nền bằng ADA (không la mã) kết hợp power sand lót nền (đương nhiên là có lọc đáy). Trong 3 tháng đầu tép vẫn chết lai rai, nhưng kể từ đó đến đây là hồ được 5 tháng tốc độ phát triển đàn đáng kể và ít thấy hiện tượng chết khi mang bầu, lột vỏ, hay xả trứng xong...
    Vấn đề khó ở đây là nhiều bạn ngại về nền ADA (không la mã) nước vàng như trà đá ướp lạnh nếu như chọn sp này.Bên cạnh đó hàng giả ADA tràn lan như vậy việc setup 1 hồ tép ong ngoài chi phí khá nhiều để đầu tư cộng thêm khả năng tin tưởng chọn lựa nền vẫn còn đau đầu nan giải....

có ai dùng nền GEX Shrimp & Plant ko? em mới setup hồ và sử dụng loại này, chơi tép ong Huế, RC và rêu

Trích dẫn Gửi bởi thunhun
    có ai dùng nền GEX Shrimp & Plant ko? em mới setup hồ và sử dụng loại này, chơi tép ong Huế, RC và rêu
    Nuôi RC thì dùng nền gì chả được, còn ong Huế thì đa số bó tay, lúc trước mình dùng ADA, chiller, khoáng...tùm lum mà không nuôi nổi loại này, cũng có thấy tép bột nhưng dần dần biến mất không để lại dấu vết. Mình cũng đang dùng Gex S&P nuôi RC thấy lên màu rất đẹp, tuy nhiên mình cho ăn sp Mosura dư của tép ong nên không biết lên màu do nền hay do thức ăn.

Chứng thực là RC nuôi trên nền Gex màu sắc có cải thiện! có làm vài thí nghiệm nhỏ, san RC qua tùm lum hồ, hồ nền Gex tép vẫn đỏ hơn hẳn!

Trích dẫn Gửi bởi anghi
    Chứng thực là RC nuôi trên nền Gex màu sắc có cải thiện! có làm vài thí nghiệm nhỏ, san RC qua tùm lum hồ, hồ nền Gex tép vẫn đỏ hơn hẳn!
    cho em hỏi nếu em nuôi RC ở hồ với nền DBO tracatu và sỏi liệu có được không có sỏi như vậy có làm Ph cao ảnh hưởng đến tép ??!

cho em hỏi nếu em nuôi RC ở hồ với nền DBO tracatu và sỏi liệu có được không có sỏi như vậy có làm Ph cao ảnh hưởng đến tép ??!
    Với tép RC, PH cao hầu như không ảnh hưởng bạn à. Quan trọng là hồ đã ổn định, chúng sẽ mạnh khỏe và sinh sản nhanh thôi.

cho em hỏi thêm Rc có vẻ chịu được nhiệt độ cao tốt hơn các loại tép ong(vì em thấy mọi người nuôi không cần chiller) vậy nó chịu được nhiệt độ cao hết mức là khoảng bao nhiêu độ ạ ??!

Trích dẫn Gửi bởi Mr_guns
    cho em hỏi thêm Rc có vẻ chịu được nhiệt độ cao tốt hơn các loại tép ong(vì em thấy mọi người nuôi không cần chiller) vậy nó chịu được nhiệt độ cao hết mức là khoảng bao nhiêu độ ạ ??!
    Mình đã nuôi RC từ 2 môi trường: 1 ở nhà (không có máy điều hòa nhiệt độ) nhiệt độ mùa nóng có thể 29-30 độ C, RC vẫn sống nhưng sinh sản bầy đàn không nhiều, màu sắc cũng vẫn ổn (anghi thì chả bao giờ có cơ hội thử RC với nhiệt độ này được); 2 ở Vp Cty (có máy điều hòa) nhiệt độ khoảng 25-26 độ C, tép RC ổn định sinh sản tỷ lệ con con sống sót nhiều hơn hẳn, màu sắc cũng thấy vậy.
    Riêng về màu sắc của RC thì mình nhận thấy thức ăn đóng vai trò khá quan trọng.

Trích dẫn Gửi bởi Cuội
    Mình đã nuôi RC từ 2 môi trường: 1 ở nhà (không có máy điều hòa nhiệt độ) nhiệt độ mùa nóng có thể 29-30 độ C, RC vẫn sống nhưng sinh sản bầy đàn không nhiều, màu sắc cũng vẫn ổn (anghi thì chả bao giờ có cơ hội thử RC với nhiệt độ này được); 2 ở Vp Cty (có máy điều hòa) nhiệt độ khoảng 25-26 độ C, tép RC ổn định sinh sản tỷ lệ con con sống sót nhiều hơn hẳn, màu sắc cũng thấy vậy.
    Riêng về màu sắc của RC thì mình nhận thấy thức ăn đóng vai trò khá quan trọng.
    Bảo sao RC với tép suối của em màu của chúng giống nhau thế [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG], giờ cho ăn gì hả anh ?

Trích dẫn Gửi bởi ndl
    Bảo sao RC với tép suối của em màu của chúng giống nhau thế [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG], giờ cho ăn gì hả anh ?
    Tép đó thì cho chúng ăn ít lá gừng, dậy mùi phải biết ....hehhe

JBL NovoFlower Mini

Mình cho RC măm loại này, hạt nhỏ như hạt tấm màu đỏ, đặc biệt là chìm ngay, mùi rất thơm

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối