Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 36
    Ý chị GC là chính xác đấy.

Với ADA mà nhiệt độ 32 thì cây gì cũng toi hết. Nhưng ADA rất thích hợp cho các bể nhỏ vì đa số bể này không trồng những cây phát triển nhanh.

Mình cũng mới làm 1 bể nano dùng ADA (bể + phân ADA của APT), trồng Trân châu Nhật (cùa APT), trân châu Cuba + Ngưu mao chiên (của bác Hoà), thấy cây cối lên khá tốt. Bể của mình lót sỏi trứng rồi mới đổ ADA lên trên.

@All: APT chưa có ADA, hàng còn bị ách tại cảng chưa cho nhập vì phải phân tích mẫu khá rườm rà, nghe đâu phải cả tháng nữa mới có, mà hình như lần này có ADA size nhỏ dùng cho các bể nhỏ đấy. Mình cũng đang chờ xem sao ? Nóng ruột lém rùi !

theo mình được biết thì ADA cũng có loại là đất nền,có loại như sỏi nền.Ko phải cứ nhìn thấy chữ ADA đều là đất nền cả đâu.Mọi loại đều có công dụng riêng.

Đúng như nam-cua-o nói, ADA cũng có những loại sỏi dùng để trang trí hồ thủy sinh.

Còn đất nền ADA thì có 3 mầu, Đen, Nâu, Đỏ. Có 2 loại kích cỡ lớn và nhỏ(thích hợp cho hồ NANO)

Đất nền ADA có 1 số chất dinh dưỡng trong đó và đó có nghĩa là người sử dụng phải bổ xung thêm chất dinh dưỡng như phân nước và phân nhét.

vậy hả anh BD, e tưởng sỏi trắng nó đẹp hơn. nhưng a nói k0 "na-tu-rơ" thì e sẽ dùng sỏi vàng hoặc phân không!
    bác bad_guy vui tính quá, chết mình trông lại, tuy là thế, nhưng có thể sẽ gây ra tâm lý mất hứng, chán nản. Nhưng dù sao, qua thất bại mới có những bài học quý giá, phớ hôn nè ^_*

Còn về vấn để rêu, Blue đã kiểm chứng trong hồ của mình, nền sỏi vàng có thêm mấy viên sỏi trắng 2-3cm. Sau 1 thời gian ngắn các viên sỏi trắng bị phủ rêu nâu & xanh, trong khi nền sỏi vàng vẫn sạch....

Trích dẫn Gửi bởi fcdt02
    Cảm ơn hai bác đã giúp em, em sẽ mua ADA về xài ngay. Hiện tại em xài phân tự chế,ánh sáng tốt vậy mà thấy cây cối ko được tốt , vàng vọt xanh xao quá. Thôi nghiến răng một phát vậy.
    Đừng quá hi vọng vào bất cứ một sản phẩm nổi tiếng nào để rồi... thất vọng, hihi!
    (như GC nè, cũng ưa ưa cái anh Zidan nhưng mà trận tối qua thất vọng tai hại!, hehe).

Xin nhắc lại là ADA nhả dinh dưỡng rất chậm, do vậy không phải với cây nào ADA cũng thỏa mãn được nhu cầu phát triển của nó đâu!
    Cần biết lựa chọn cây thích hợp nữa!

Tương tự, với nền tự chế nếu biết sử dụng hợp lí thì vẫn cho ra kết quả tốt như thường!

vậy là kì này Pyramid mà có set-up cả 1 seri hồ nano cũng khỏi phải lo vớ lo vẩn cái vụ màu sắc phân nền...
    ADA đúng là hàng hiệu các bác nhẩy?

hè hè...cậu cứ trồng bét nhè cây đi, sẽ có cây sống- cây chết- cây què quặt...
    Tớ vừa trồng cây cho 1 bể xong, nói chung cũng bi đát lắm (có lẽ do thời tiết nóng quá), nhưng chết thì mình trồng lại, cũng chẳng sợ lắm..
    Tớ nghĩ cứ trồng thoải mái đi, rồi từ từ sẽ có kinh nghiệm...

Chào các bác!

E đang muốn setup lại bể nhỏ 60L ở nhà, sau khi tham khảo trên 4rum đã quyết định dùng nham thạch và ADA, vậy lượng nham thạch và ADA khoảng bao nhiêu là đủ, cách thức thế nào, chỉ 2 thứ đó có ổn không?Định cho ADA vào giữa 2 lớp nham thạch có ổn ko hay nhất định ADA phải trên bề mặt.

Giúp E với nhé!

Cám ơn các bác!

Hic, mấy hôm hỏi ko thấy ai trả lời, tớ đành ra Trần Duy Hưng làm 10kg nham thạch+1kg ADA setup lại bể ngon lành.
    Trông tự nhiên và đẹp hơn nền sỏi trước rất nhiều, mỗi vấn đề là lệ nhi bám rễ ko chắc lắm vì nền nham thạch kết cấu ko chắc như đất sét và cát, cũng có thể do mấy chú mút rong [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG]

Nói chung là ỔN!

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối