Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 36
    Theo mình biết, dưới lớp ADA là lớp nham thạch, vậy mình thay thế lớp nham thạch bằng than củi đập nhỏ được không các bạn? Để tạo thêm lớp chất mùn về sau này cho cây í mà! nhưng vẫn có 1 lớp xốp để vi sinh trú ngụ.

@Storm: lẽ ra bạn nên làm ngược lại => 1kg nham thạch + 10kg ADA aquasoil !

@thanhliêm: Nếu muốn dùng than củi đập nhỏ thay thế nham thạch thì có lẽ phải ngâm nước ít nhất vài ngày mới chìm hoàn toàn (sẽ có những mảnh nổi lều phều khi mới cho vào nước), với điều kiện đó là than nung già...than non thì sẽ nổi hoài ! Ngoài ra, phải chú ý rửa sạch muội than bám trên bề mặt than củi (nếu không nước sẽ có váng đen do muội than).

Còn chuyện muốn tạo thêm chất mùn từ than củi cho hồ thủy sinh thì có lẽ tốn rất là nhiều năm ! Có chăng là mùn do chất thải từ cá và thực vật thủy sinh lắng đọng xuống đáy hồ mà thôi !

Than củi được dùng làm giá thể trồng lan nhiều rồi, tôi cũng từng dùng than củi buộc rêu cá đẻ vào...nhưng dùng than củi thay nham thạch cho nền hồ thủy sinh thì...chưa thấy ai !

Cho em hỏi, nếu dùng ADA thì bao lâu mình phải bổ xung phân nước ạ ? Và nên trồng cây gì ạ ? Bể của em nhỏ thôi 20x20x40. Cám ơn các bác cho ý kiến nha.

Hồ 20 thì bạn trồng cái loại cây mini thôi nha...ví dụ trân châu nhật, trân châu cuba, đàn thảo, hay 1 khúc lũa bé cột 1 ít rêu java và 1 cây anubias nana là vừa...

mấy bác cho em hỏi... theo như anh Fas nói, hồ mà kích thước 60cmx30cmx36cm thì phải xài khoản 9lit phân nên ADA. em dự định setup 1 phân nên như sau, các bác góp ý dùm em nha?
    em xài khoản 10kg sỏi trứng, sau đó 6lit phân nên ADA, như vậy có phù hợp ko, mong mấy bác chỉ giáo. cám ơn nhiều. (hồ em chỉ trồng trân châu nhật và thái dương thôi)

Theo mình thì làm vậy cũng được, bể của mình của chỉ làm thế thôi, tất nhiên là 9lit thì là tốt nhất, nhưg rải nham thạch ở dưới rồi đổ 6 litADA len trên (tạo mấp mô trước) thì cũng ổn mà, ADA đắt nên bạn chỉ cần rải ở những chỗ dự định trồng cây thôi, chỗ nào để đá, lũa thì thôi.

Trích dẫn Gửi bởi fahsailam
    Đúng như nam-cua-o nói, ADA cũng có những loại sỏi dùng để trang trí hồ thủy sinh.

</div> anh cho em hỏi hồ của em D110cm N60 C60cm, hồ thứ 2 là D90cm N40cm C50cm cần dùng bao nhiu ký ADA? 1 ký nhiu xiền? thanks

D110cm N60 C60cm
    ~5 bao 9 kg = 45kg đó bạn khẩm àh nha [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    D90cm N40cm C50cm
    3 bao là ok.

Trích dẫn Gửi bởi zQ.
    ~5 bao 9 kg = 45kg đó bạn khẩm àh nha [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Cũng còn tùy bố cục sẽ gồm những gì, trồng loại cây gì, có gỗ lũa, đá ? ...và cũng còn phải trải nham thạch hoặc powersand hay powersand special bên dưới nữa rồi mới đến ADA aquasoil lên trên nên cỡ kích thước hồ 110cm chiều dài thì cỡ 3 hay 4 bao 9kg cũng đủ mà !

Trích dẫn Gửi bởi zQ.

3 bao là ok.
    Trời, thế thì chết mất, nếu setup khéo thì đỡ chứ bác zq. nói vậy thì 72kg x 60k/1kg = .....ôi ôi không dám tính nữa 4.320.000 VNĐ. đấy là giá ở HN, mình nghe nói SG giá là 80-90k/1kg hay sao hả các bạn? nếu thế thì mệt đấy.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối