Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 36 của 36
    To hanpham: tốt nhất là bạn chỉ sử dụng một loại thôi hoặc là ADA hoặc là phân nền TQ để tiện việc theo dõi sau này và cũng dễ sử dụng phân nước riêng của từng hãng .thân

Sau 1 năm chơi nghịch với thủy sinh, nay tính chuyển qua xài ADA. Mình thì chỉ có thắc mắc là... trên thị trường hiện có 2 dạng, 1 của Nhật 60k/1kg() và 1 của TQ 35k/1kg (Cao quý). Hồ sắp tới mình set-up 1m, rộng 42, cao 45.
    Mình tính trải 1/3 nền thôi, còn lại là sỏi trơ và cát. Phần ADA cần dùng khoảng 10kg. còn lại diện tích là dùng cho Lũa và các loại cây. rong không cần nền.
    Có thêm 1 option nữa là 1/3 hồ bên trái dùng ADA-60k/kg, bên phải dùng ADA TQ-35k/kg. Không biết hai "trường phái" này khi nằm chung 1 nhà thì... có bị ảnh hưởng gì ko, nhất là thành phần nước và nhất là về sau này có thêm đồng minh "phân nước" nữa. rêu nữa là ... xỉu luôn.
    Với lại mình cũng muốn biết thêm về ý kiến của các bạn về thành phần và tỉ lệ .

vậy ở sài gòn mún mua ADA ở đâu. Và trên lớp ADA có cần rải gì ko?

Bể thủy sinh nhà mình từ khi setup đến giờ khoảng gần 3 năm (160x50x60 cm) trải sỏi phía trên. Vừa rồi mình có mua vỉ phân nhét, nhét xuống dưới gốc cây. Cây phát triển tốt. Mình tính rút khoảng 2/3 nước trong bể, trải lớp ADA lên trên lớp sỏi, vẫn để cây mà không nhổ đi cắm lại. Liệu cách làm này có ảnh hưởng đến sự phát triển của cây o? Các bạn cho ý kiến.

chộn sỏi cùng phân cho đỡ tốn đươc không hả cả nhà, mình muốn tiếc kiêm chút

Trích dẫn Gửi bởi vukien
    chộn sỏi cùng phân cho đỡ tốn đươc không hả cả nhà, mình muốn tiếc kiêm chút
    Đc, n thường thì độn nham thạch ở dưới rồi trải phân nền lên trên, nham thạch độn có nhiều công dụng hơn sỏi

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234