Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 33
    Mình đang chế máng đèn 2 bóng và thêm 1 máng củ 1 bóng nữa chắc chắn là ko còn chổ cho hộp lọc nữa, nên định chế cái lọc ngoài bằng ống nhựa pvc, search trên forum có nhiều bài viết mà hình die hết nên ko biết cách làm. Mình mong mọi người cho mình xin 1 link hướng dẫn làm lọc ngoài đơn giản mà hiệu quả vì phức tạp quá ko biết làm [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/smile.png[/IMG] ( mình định làm 3 tầng thôi : nham thạch, sứ lọc và bông lọc ) thank mọi người trước.

Thank bạn, mình cũng đã xem qua bài viết này, mua thì còn nói gì nữa thứ 1 là điều kiện kinh tế ( nếu đã mua thì mình cũng đã mua luôn máng đèn rồi), thứ 2 là bỏ công ra mày mò chế biến thì mình thấy thích lắm. Bài viết của bạn đưa mình có thể chế thêm khóa ngoài được ko bạn mà ko biết mua nó ở đâu, cửa hàng bán loại gì mới có nó, mình thì ở Tiền Giang

Trích dẫn Gửi bởi huynhnam
    Thank bạn, mình cũng đã xem qua bài viết này, mua thì còn nói gì nữa thứ 1 là điều kiện kinh tế ( nếu đã mua thì mình cũng đã mua luôn máng đèn rồi), thứ 2 là bỏ công ra mày mò chế biến thì mình thấy thích lắm. Bài viết của bạn đưa mình có thể chế thêm khóa ngoài được ko bạn mà ko biết mua nó ở đâu, cửa hàng bán loại gì mới có nó, mình thì ở Tiền Giang
    - Nếu chế để cho rẻ thì 1 phát phải ăn ngay và đảm bảo chắc chắn để không tốn chi phí bảo trì, sửa chữa về sau
    - Nếu chế vì bác thích mày mò thì không bàn thêm
    - Chế như bài viết trong link thì không cần phải thêm khóa gài vì nắp hình côn, khi ấn chặt xuống tự khắc sẽ khít, không rò rỉ nước. Nếu làm ống phi to cỡ 220 thì mới cần thêm khóa gài
    - Khóa gài thì mua ở các tiệm bán đồ sắt, xây dựng, cơ khí sẽ có
    - Ở Tiền Giang thì mình chịu [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG] (có thể nhờ anh em trên Sài Gòn mua rồi ship về cho)

Nếu thấy phức tạp quá thì sao bạn không đầu tư một lần rồi chơi không phải suy nghĩ: đi mua
    Một bài topic chế lọc tiêu biểu của bác haiduong: http://www.thuysinh.org/forum/showthread.php?t=24

Mình đã mua đầy đủ đồ để chế lọc ngoài nhưng vẫn còn thắc mắc khi lọc ngoài bị mất điện hay cúp điện cả ngày thì có bị mất nước ko ( anh em ko thể nào tránh được tình trạng mất điện), phải mồi nước lại sao cho mình lời khuyên với. Thank

Bạn sieunhanbo mình đã làm xong nhưng giờ ko biết chiều cao của ống bao nhiêu và chiều cao của mỗi lớp sứ, nham thạch, bông lọc là bao nhiều nên ko biết cưa sao cho vừa, vì ko thấy trong bài bác Haiduong nó đến . Mong bạn giúp, thank

Trích dẫn Gửi bởi huynhnam
    Mình đã mua đầy đủ đồ để chế lọc ngoài nhưng vẫn còn thắc mắc khi lọc ngoài bị mất điện hay cúp điện cả ngày thì có bị mất nước ko ( anh em ko thể nào tránh được tình trạng mất điện), phải mồi nước lại sao cho mình lời khuyên với. Thank
    - Không hề bị mất nước, khi có điện lại lọc sẽ chạy tiếp ngay mà không cần mồi (tất nhiên nếu bác chế chuẩn, không bị rò ở đâu [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG] )
    - Chỉ phải mồi lại trong trường hợp nước không đầu ống hút (nôm na là mực nước thấp hơn đầu hút nước của lọc, trường hợp này hiếm, trừ khi bể bác bị rò)

Căng rồi, tự đọc và tìm hiểu thôi bạn. Những cái này google đều có cả. Còn muốn chỉ dẫn rõ thì bạn chụp thật kỹ lòng mề con lọc lên cho anh em xem

Đây bạn lọc 25w, sẳng tiện cho mình hỏi luôn làm van xả khí thế nào, search google thì có nhưng hình die hết, mình ko có óc sáng tạo chỉ giỏi nhìn hình bắt chước thôi.

Hehe mình chưa lắp máy bơm vào vì chưa mua được silicon vì người ta đã nghỉ bán hết rồi, cũng định mua thêm ron đen để lắp thêm vào những lỗ khoang cho chắc ăn mà cũng nghỉ hết hết luôn, vì quá nôn nóng nên lấy keo non quấn thêm rồi phết keo ko biết có chắc ăn ko.
    Mình có 1 thắc mắc nếu như đầu vào mấy lá cây hay cặn bã sau này nó làm nghẹt phía ngay cái co ( đầu vào ) vì tiếp xúc với sứ lọc lâu ngày, mình có nên cho 1 ít bông lọc nhét thêm vào co ko bạn
    Còn đầu hút thì mình nên đặt phía dưới, giữa hay là phía gần mực nước vậy bạn. Thank bạn nhiều

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối