Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Bể thủy sinh , nuôi cá gì vào mùa lạnh ?

Các bác cho em hỏi với, em mới chơi bể thủy sinh, mùa này khá lạnh, bể của em thì không có sưởi, mấy bữa trước có mua thêm 2 em thần tiên, 2 em oto, sau mấy hôm đều die hết cả [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/sad.gif[/IMG]
    Các bác cho em hỏi nên nuôi những loại cá nào vào mùa này được không ạ ? Và nuôi mấy loại như em nói có cần phải có que sưởi không ?

đợt trước 20 độ mình cuống lên cắm sưởi...sau mọi người bảo chả cần!!! Uhm..thì thử xem, hôm nay xuống 17 rồi mà con nào cũng như cọp :-) Có sưởi chắc ok hơn, 2 em otto là thừa tiền mua sưởi rồi.

Uhm, Mình không rõ khả năng chịu lạnh của cá lắm, thấy 2 em bút chì vẫn khỏe, mấy em neon có hiện tượng nấm chút, Nhưng 2 em thần tiên và otto mấy hôm đầu thấy khỏe, sau đều die cả không hiểu bị sao nữa.
    Chắc phải sắm thêm que sưởi xem sao vậy... Tết nhất đến nơi rồi mà cá cứ ra đi thế này thì ... lắm

Nguyên nhân 1 số con chịu đc rét thì mình ko giải thích được, (ví dụ có nhiều bạn vứt cá trâm ra bể ngoài trời mà sống sót qua cả mùa đông) nhưng hầu hết cá nuôi trong bể thủy sinh là cá nhiệt đới, ko chịu được lạnh. Nếu chịu được như mình đã nói trên thì thường sức sống sẽ kém, chống chịu bệnh ko được. Vậy nên có điều kiện thì cho tụi nó cái que sưởi cho an tâm. Bể 60 thì sưởi 50-100w là đủ. Cơ bản là cũng ko quá tốn điện, nên đầu tư được.

haizz, đôi otto nhà em cũng vừa ra đi vì cái rét tệ rét hại của miền Bắc, hồ nhà em cubic 25 thôi thì xài sưởi ổn không bác Haicu?
    Mà sưởi 100w xài cho hồ này thì mất bao nhiêu số điện không biết :|

Bể mà ko có sưởi thì cũng nguy , nhà e mới toi 2 chú đĩa [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Nhà em ngược lại các bác ợ. Lạnh dưới 15 độ, đêm em cắm sưởi, sáng ra 2 em mai quế ra đi, 13 em còn lại thở gấp. Rút phích, tối về ok. Tuần nay không sưởi, vẫn vô tư. Các em ý lên màu càng đẹp.

bể em 14 độ. cá thì vẫn lượn bình thường. Ô tô thì ít hoạt động hơn 1 chút, nhưng thấy vẫn nhanh nhẹn lắm.

Đổi bể to đi ông sieunhan, Nhà tôi đổi bể 90 roài
    Otto, cá trâm, bống vàng, mún, sóc mũi đỏ vẫn sống nhăn,nhiệt kế chỉ 15* [IMG]http://www.*****************/forum/images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mấy bữa rồi nhiệt độ phòng đo đc có 14 độ, không hiểu do nhiệt độ hay do môi trường bể của em có vấn đề nữa?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối